sinh hai con trước 35 tuổi được thưởng tiền

Phụ nữ sinh hai con trước 35 tuổi được thưởng tiền?

Phụ nữ sinh đủ hai con trước 35 tuổi ở 21 tỉnh thành phố từ ngày 10/03/2021 sẽ được thưởng tiền hoặc hiện vật. Đây là nội dung đang nhận được nhiều sự quan tâm trong thông tư 01/2021/TT-BYT. Vậy thông tư này quy định cụ thể như thế nào? Hãy cùng Luật sư X tìm hiểu nhé!

Căn cứ pháp lý:

  • Thông tư 01/2021/TT-BYT của Bộ y tế ngày 25 tháng 01 năm 2021 hướng dẫn một số nội dung để địa phương ban hành chính sách khen thưởng, hỗ trợ đối với tập thể, các nhân thực hiện tốt công tác dân số.
  • Quyết định 588/QĐ-TTg của Thủ tướng chính phủ ngày 28 tháng 4 năm 2020 phê duyệt chương trình điều chỉnh mức sinh phù hợp với các vùng, đối tượng đến năm 2030.

Nội dung tư vấn:

1. Phụ nữ sinh đủ hai con trước 35 tuổi được thưởng tiền?

Theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 3 Thông tư 01/2021/TT-BYT thì :

Tại các tỉnh thuộc vùng mức sinh thấp theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ:
b, Cá nhân
Căn cứ vào thực tiễn, địa phương lựa chọn, quyết định khen thưởng, hỗ trợ tiền hoặc hiện vật cho phụ nữ sinh đủ hai con trước 35 tuổi.

Theo Quyết định 588/QĐ-TTg của Thủ tướng chính phủ thì Vùng mức sinh thấp gồm 21 tỉnh, thành phố: Thành phố Hồ Chí Minh, Đồng Tháp, Hậu Giang, Bà Rịa – Vũng Tàu, Bình Dương, Khánh Hòa, Long An, Bạc Liêu, Tây Ninh, Sóc Trăng, Cà Mau, Đồng Nai, Bình Thuận, Tiền Giang, Cần Thơ, Vĩnh Long, An Giang, Bến Tre, Đà Nẵng, Quảng Ngãi và Kiên Giang.

Như vậy, phụ nữ ở 21 tỉnh, thành phố thuộc vùng có mức sinh thấp nêu trên sinh hai con trước 35 tuổi được thưởng tiền.

Cụ thể là khen thưởng, hỗ trợ tiền hoặc hiện vật. Kinh phí để thực hiện các nội dung khuyến khích, khen thưởng, hỗ trợ tiền hoặc hiện vật đối với các tập thể, cá nhân thực hiện tốt công tác dân số được lấy từ nguồn ngân sách địa phương và nguồn kinh phí hợp pháp khác theo quy định.

Tổng cục Dân số-Kế hoạch hóa gia đình có trách nhiệm hướng dẫn Sở Y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương triển khai thực hiện Thông tư này. Căn cứ nội dung hướng dẫn tại Thông tư, Sở Y tế chủ trì, phối hợp với các Sở, ban, ngành, đơn vị liên quan tham mưu, đề xuất Ủy ban nhân dân cấp tỉnh ban hành nội dung khuyến khích, khen thưởng, mức hỗ trợ bằng tiền hoặc hiện vật đối với tập thể, cá nhân thực hiện tốt chính sách dân số của địa phương.

2. Tự nguyện sử dụng biện pháp tránh thai dài hạn cũng được thưởng tiền?

Theo Điểm b Khoản 1 Điều 3 Thông tư 01/2021/TT-BYT này thì phụ nữ ở các vùng có mức sinh cao theo Quy định của Thủ tướng Chính phủ đang trong độ tuổi sinh đẻ đã có đủ hai con và tự nguyện sử dụng biện pháp tránh thai dài hạn (triệt sản, đặt dụng cụ tử cung, cấy thuốc tránh thai) được khuyến khích, hỗ trợ bằng tiền hoặc hiện vật.

Theo Quyết định 588/QĐ-TTg của Thủ tướng chính phủ thì Vùng mức sinh cao gồm 33 tỉnh, thành phố: Hà Tĩnh, Lai Châu, Quảng Trị, Yên Bái, Điện Biên, Nghệ An, Tuyên Quang, Ninh Bình, Sơn La, Bắc Ninh, Nam Định, Hà Giang, Bắc Giang, Thanh Hóa, Phú Thọ, Kon Tum, Hòa Bình, Đắk Nông, Cao Bằng, Quảng Bình, Lào Cai, Vĩnh Phúc, Gia Lai, Thái Nguyên, Hưng Yên, Đắk Lắk, Bắc Kạn, Lạng Sơn, Thái Bình, Thừa Thiên Huế, Quảng Nam, Hà Nam và Hải Dương.

Sinh hai con trước 35 tuổi được thưởng tiền mà tự nguyện tránh thai cũng được thưởng tiền. Các bạn nên ghi nhớ lại nhé!

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật sư X về quy định mới nhất về khen thưởng, hỗ trợ tiền, hiện vật đối với phụ nữ sinh đủ hai con trước 35 tuổi. Luật sư X rất mong bài viết giúp ích được cho bạn!

Trả lời