Không đội mũ bảo hiểm bị phạt tiền gấp đôi từ 01/01/2022?

bởi LeDuyPhuong
Không đội mũ bảo hiểm bị phạt tiền gấp đôi từ 01/01/2022?

Tình trạng không đội mũ bảo hiểm hiện nay đang ngày càng phổ biến theo hướng tiêu cực. Nhiều vụ tai nạn giao thông dẫn đến chết người do không đội mũ bảo hiểm; hoặc do chất lượng mũ bảo hiểm không đảm bảo. Do tình hình thực tế như vậy, mức phạt cần được nâng cao hơn để mang tính răng đe hơn so với quy định trước đây. Từ ngày 01/01/2022, mức phạt đối với hành vi không đội mũ bảo hiểm bị phạt tiền gấp đôi so với quy định tại nghị định 100/NĐ-CP. Cùng Luật Sư X tìm hiểu về nội dung thay đổi trên qua bài viết dưới đây.

Căn cứ pháp lý

Nội dung tư vấn

Không đội mũ bảo hiểm phạt bao nhiêu tiền quy định cũ

Điểm i, điểm k khoản 2, điều 6 và khoản 3 điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện); các loại xe tương tự xe mô tô; các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô; xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô; xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô; xe máy” không cài quai đúng quy cách; trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu; trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

Dựa vào căn cứ trên thì đối với trường hợp của bạn, bạn là người điều khiển xe máy và không đội mũ bảo hiểm thì sẽ bị phạt từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng. Vợ bạn là người ngồi phía sau xe mà không đội mũ bảo hiểm cũng sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đồng – 300.000 đồng. Như vậy tổng số tiền xử phạt là 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Không đội mũ bảo hiểm có thể bị phạt tiền gấp đôi theo quy định mới

Cụ thể, điểm b khoản 4 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP bổ sung thêm hành vi bị phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng:

Hiện hành, theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP hành vi không đội mũ bảo hiểm khi đi mô tô, xe gắn máy trên đường sẽ bị phạt tiền từ 200.000 đến 300.000 đồng.

Tại điểm i, k khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP; quy định phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng cá nhân thực hiện hành vi sau:

– Người điều khiển xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô; xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô; xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;

Đồng thời, Nghị định 123/2021/NĐ-CP cũng bãi bỏ điểm i, k khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.Như vậy, hành vi không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng, tăng gấp đôi so với hiện nay.

Đội mũ bảo hiểm mà không cài quai thì bị phạt bao nhiêu?

Căn cứ theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP; quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì tại:

2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

i) Người điều khiển; người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô; xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

Như vậy, nếu không có tình tiết tăng nặng hoặc tình tiết giảm nhẹ thì cảnh sát giao thông phạt bạn 250 nghìn đồng là phù hợp với quy định của pháp luật.

Thông tin liên hệ Luật sư X

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật Sư về vấn đề “Không đội mũ bảo hiểm bị phạt tiền gấp đôi từ 01/01/2022?”. Hi vọng bài viết trên sẽ giúp ích cho bạn đọc.

Nếu quý khách có nhu cầu dùng dịch vụ khác của Luật sư X. Hãy liên hệ ngay với chúng tôi: 0833.102.102

Câu hỏi thường gặp

Chuyển hướng không có bật tín hiệu chuyển hướng thì có bị phạt hành chính không ?.mức vi phạm phải nộp phạt là bao nhiêu?

Bạn không xi nhan khi sang đường, như vậy theo pháp luật giao thông đường bộ bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính. Bạn có thể bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi trên

Khai nhầm tên khi bị xử phạt giao thông?

Những trường hợp thông thường thì sẽ bị xử phạt theo mức trung bình của khung tiền phạt. Tuy nhiên, đối với trường hợp của bạn do bạn không khai báo đúng sự thật về họ tên của mình sẽ được coi là tình tiết tăng nặ

Chuyển hướng xe thế nào là đúng?

1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

Ngồi sau xe máy không đội mũ bảo hiểm phạt thế nào?

Trường hợp bạn đưa ra có thể bị xử phạt từ 200.000đ đến 300.000đ. Ngoài xử phạt tiền ra thì với hành vi vi phạm trên không có hình phạt bổ sung nào khác.

5/5 - (3 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm