Không đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu tiền?

bởi DuongAnhTho
Chưa đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu theo quy định của pháp luật

Đủ tuổi lái xe là một trong những điều kiện bắt buộc của người tham gia giao thông. Lái xe khi chưa đủ tuổi là hành vi bị xử phạt nghiêm khắc. Vậy theo quy định hiện nay độ tuổi tối thiểu được phép lái xe cơ giới là bao nhiêu? Trường hợp lái xe không đủ tuổi sẽ bị xử phạt như thế nào? Hãy cùng Luật Sư X tìm hiểu vấn đề ” không đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu theo quy định của pháp luật” qua bài viết sau.

Căn cứ pháp lý

Chưa đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu?

Theo Luật Giao thông đường bộ 2008; người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khỏe theo quy định; và có giấy phép lái xe phù hợp. Cụ thể, Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định; độ tuổi của người lái xe phải từ đủ 16 tuổi trở lên. Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về mức phạt đối với người lái xe khi chưa đủ tuổi, cụ thể:

– Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

– Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.

– Phạt tiền từ 1,2 triệu đồng đến 03 triệu đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi; điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô.

Trên đây là ý kiến của Luật Sư X về vấn đề chưa đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu.

Không đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu tiền?

Không đủ tuổi lái xe 50cc phạt bao nhiêu?

Chưa đủ 16 tuổi lái xe 50cc phạt bao nhiêu? Theo quy định tại Điều 60 Luật Giao thông đường bộ năm 2008; độ tuổi của người lái xe được quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh; xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên; và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải; máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam”

Như vậy, Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng; đối với người chưa đủ 16 tuổi điều khiển xe có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.

Không đủ tuổi lái xe 110cc phạt bao nhiêu?

Sau đây hãy cùng Luật Sư X tìm hiểu về trường hợp chưa đủ tuổi lái xe 110cc sẽ bị phạt bao nhiêu

Theo điểm a khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019NĐ-CP, phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với hành vi người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên.

Điểm đ khoản 5 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định; Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân; từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức; là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô khi giao xe; hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

Theo đó, chủ sở hữu xe cũng sẽ bị xử phạt nếu giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển phương tiện. Trong một số trường hợp, nếu gây thiệt hại về tài sản, thiệt hại về sức khỏe, tính mạng có thể bị xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự tương ứng đối với hành vi vi phạm.

Như vậy người chưa đủ tuổi lái xe 110cc sẽ bị phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng. Ngoài ra người cho mượn xe cũng sẽ bị phạt tiền.

Thông tin liên hệ Luật Sư X

Trên đây là quan điểm của Luật Sư X về vấn đề “Không đủ tuổi lái xe phạt bao nhiêu?”. Để biết thêm thông tin chi tiết vui lòng liên hệ với đơn vị chúng tôi nếu muốn tìm hiểu và giải quyết các vấn đề về đơn xác nhận độc thân, giấy tờ hành chính, luật lệ doanh nghiệp,… qua hotline: 0833 102 102.  Hoặc qua các kênh sau:

Mời bạn xem thêm bài viết:

FB: www.facebook.com/luatsux

Tiktok: https://www.tiktok.com/@luatsux

Youtube: https://www.youtube.com/Luatsux

Câu hỏi thường gặp

Bao nhiêu tuổi được cấp giấy phép lái xe?

Theo đó người 18 tuổi trở lên (không cần phải thuộc diện công an, quân đội, thanh tra giao thông, quản lý thị trường, kiểm lâm, sát hạch viên, vận động viên môtô, không cần đứng tên giấy đăng ký xe mô tô trên 175 cm3) đều được phép tham gia thi và cấp bằng lái xe mô tô hạng A2. 

Các mức lệ phí liên quan đến cấp bằng A2

không đủ tuổi lái xe sẽ bị xử phạt. Cũng cần lưu ý các mức phí liên quan khi cấp bằng. Cụ thể:
– Học phí thi bằng lái xe A2
– Lệ phí thi
– Lệ phí sát hạch lý thuyết và thực hành
– Lệ phí cấp bằng lái thẻ nhựa PET
– Lệ phí khám sức khỏe
– Lệ phí chụp ảnh thẻ 3×4
– Sách 365 câu hỏi lý thuyết + đĩa CD phần mềm ôn thi

Chưa có bằng A1 có được thi bằng A2 không

– Chưa có bằng lái hạng A1 vẫn được đăng kí thi bằng lái hạng A2.
– Nếu muốn ghép bằng A2 mới với bằng hạng A1, B1, B2 (mẫu cũ) thì khi nộp hồ sơ A2 ghi thêm mục “đã có giấy phép lái xe số YYY” và nộp kèm hồ sơ gốc, bản photo của bằng cũ để Sở GTVT ghép chung vào bằng A2
– Theo Quy định của Tổng cục đường bộ thì trường hợp có bằng lái xe các hạng lớn hơn thì sẽ được miễn thi lý thuyết của hạng bằng nhỏ hơn. Tuy nhiên, quy định của Bộ GTVT nếu có bằng B2 chỉ miễn thi lý thuyết cho hạng A1.

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm