Lao động mang thai nuôi con nhỏ có được nhận thêm tiền hỗ trợ Covid-19được nhận thêm tiền hỗ trợ Covid-19

Lao động mang thai nuôi con nhỏ có được nhận thêm tiền hỗ trợ Covid-19

Tình hình dịch bệnh diễn biến phức tạp khiến nhiều người lao động lâm vào tình cảnh khó khăn. Mowis đây Luật sư X đã nhận dược một câu hỏi của một bạn ở Thành phố Hồ Chí Minh như sau: “Xin chào luật sư! Luật sư cho tôi hỏi: “Nhà nước có chính sách hỗ trợ thêm như thế nào đối với người lao động đang mang thai hay đang nuôi con nhỏ trong thời điểm khó khăn do dịch bệnh Covid-19 hay không? Tôi phải chuẩn bị hồ sơ như thế nào để được nhận hỗ trợ? Rất mong nhạn đươc sự phản hồi của Luật sư. ” Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật sư X. Chúng tôi sẽ giải đáp vấn đề Lao động mang thai nuôi con nhỏ có được nhận thêm tiền hỗ trợ Covid-19 không như sau:

Căn cứ pháp lý

Quyết định 23/2021/QĐ-TTg

Lao động mang thai nuôi con nhỏ có được nhận thêm tiền hỗ trợ Covid-19 không?

Trường hợp NLĐ tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương

Theo khoản 2 Điều 14 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg, (NLĐ đáp ứng điều kiện tại Điều 13 Quyết định 23); thì ngoài mức hỗ trợ được nhận theo khoản 2 Điều 14:

Người lao động đang mang thai được hỗ trợ thêm 1.000.000 đồng/người; người lao động đang nuôi con đẻ hoặc con nuôi hoặc chăm sóc thay thế trẻ em chưa đủ 06 tuổi; thì được hỗ trợ thêm 1.000.000 đồng/trẻ em chưa đủ 06 tuổi và chỉ hỗ trợ cho 01 người là mẹ hoặc cha hoặc người chăm sóc thay thế trẻ em.

Trường hợp NLĐ ngừng việc

Theo khoản 2 Điều 18 Quyết định 23,(NLĐ đáp ứng điều kiện tại Điều 17 Quyết định 23); thì ngoài mức hỗ trợ được nhận theo khoản 1 Điều 18:

Người lao động đang mang thai được hỗ trợ thêm 1.000.000 đồng/người; người lao động đang nuôi con đẻ hoặc con nuôi hoặc chăm sóc thay thế trẻ em chưa đủ 06 tuổi; được hỗ trợ thêm 1.000.000 đồng/trẻ em chưa đủ 06 tuổi và chỉ hỗ trợ cho 01 người là mẹ hoặc cha hoặc người chăm sóc thay thế trẻ em.

Trường hợp NLĐ chấm dứt hợp đồng lao động nhưng không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp

Theo khoản 2 Điều 22 Quyết định 23; (NLĐ đáp ứng điều kiện tại Điều 21 Quyết định 23); thì ngoài mức hỗ trợ được nhận theo khoản 1 Điều 22:

Người lao động đang mang thai được hỗ trợ thêm 1.000.000 đồng/người; người lao động đang nuôi con đẻ hoặc con nuôi hoặc chăm sóc thay thế trẻ em chưa đủ 06 tuổi được hỗ trợ thêm 1.000.000 đồng/trẻ em chưa đủ 06 tuổi và chỉ hỗ trợ cho 01 người là mẹ hoặc cha hoặc người chăm sóc thay thế trẻ em.

Hồ sơ đề nghị nhận hỗ trợ lao động mang thai, nuôi con nhỏ?

Theo đó, hồ sơ đề nghị được quy định tại Điều 15 Quyết định số 23/2021 như sau:

1. Bản sao văn bản thỏa thuận tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương.

2. Danh sách người lao động có xác nhận của cơ quan bảo hiểm xã hội theo Mẫu số 05 tại Phụ lục ban hành kèm theo Quyết định này.

3. Bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu một trong các giấy tờ sau: Giấy tờ chứng minh người lao động đang mang thai; Giấy khai sinh hoặc Giấy chứng sinh của trẻ em; Giấy chứng nhận nuôi con nuôi; Quyết định giao, nhận chăm sóc thay thế trẻ em của cơ quan có thẩm quyền đối với đối tượng được quy định tại khoản 2 Điều 14 Quyết định này.

Như vậy, trường hợp đáp ứng đủ điều kiện như quy định ở trên và đang mang thai; sẽ được hỗ trợ thêm 1.000.000 đồng. Trường hợp đang nuôi con dưới 06 tuổi; thì được hỗ trợ thêm 1.000.000 đồng/trẻ em và chỉ hỗ trợ cho 01 người là mẹ hoặc cha. Để được nhận hỗ trợ cần chuẩn bị hồ sơ theo đúng quy định trên.

Mời bạn xem thêm bài viết:

Trên đây là bài viết tư vấn của chúng tôi về “Lao động mang thai nuôi con nhỏ có được nhận thêm tiền hỗ trợ Covid-19?”. Nếu có thắc mắc gì về vấn đề này xxin vui lòng liên hệ: 0833102102

Câu hỏi thường gặp

Trường hợp thẻ hướng dẫn viên du lịch đã hết hiệu lực thì làm thế nào để nhận hỗ trợ?

Trường hợp thẻ hướng dẫn viên du lịch đã hết hiệu lực thì người lao động là hướng dẫn viên du lịch cần nộp hồ sơ lên Sở Du lịch/Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch xin cấp lại thẻ; sau đó mới làm hồ sơ xin nhận hỗ trợ.

Chính sách hỗ trợ cho Hộ kinh doanh vì dịch bênh Covid 19?

Quyết định 23/2021/QĐ-TTG được Thủ tướng Chính phủ ban hành vào ngày 07/07/2021 quy định về thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch Covid-19. Trong đó đặc biệt có nhắc tới chính sách hỗ trợ dành cho hộ kinh doanh. Cụ thể Quyết định 23/2021/QĐ-TTg của Thủ tướng quy định về hỗ trợ hộ kinh doanh như sau:
Điều 35. Đối tượng, điều kiện hỗ trợ
1. Có đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế.
2. Phải dừng hoạt động từ 15 ngày liên tục trở lên trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021 theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19.

Liên hệ dịch vụ?

Trả lời