Lỗi đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố đối với xe ô tô

Thưa Luật sư, hôm vừa qua tôi mới bị xử phạt về hành vi đỗ xe ô tô ở giữa đường đi, không đỗ sát lề đường. Vậy Luật sư cho tôi hỏi quy định của pháp luật về hành vi này như thế nào?

 

Căn cứ pháp lý: 

  • Điểm e khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

 

Mức phạt: 600.000đ - 800.000đ 

 

Mức phạt cụ thể: 700.000đ (Nguyên tắc phạt tiền cụ thể)

 

Nội dung điều luật:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật; đỗ xe nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này;

Trả lời

Với trường hợp của bạn, bạn sẽ bị xử phạt theo Điểm e khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Mức phạt mà bạn phải chịu sẽ là từ 600.000 - 800.000 đồng.

Tham khảo thêm:

 

 

Luật sư chuyên giải quyết vụ việc liên quan tai nạn, tranh chấp, bồi thường trong vấn đề giao thông, vận tải: 0833.102.102
Hagtag:
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ