Lỗi dừng xe che khuất biển báo hiệu đường bộ đối với xe ô tô

Dừng xe không đúng chỗ đôi khi sẽ làm che khuất tầm nhìn của những phương tiện đang cùng tham gia giao thông. Sẽ nguy hiểm hơn khi dừng xe ô tô làm che khuất biển báo hiệu. Vậy mức phạt sẽ là như thế nào?

 

Căn cứ pháp lý: 

  • Điểm đ khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

 

Mức phạt: 600.000đ - 800.000đ 

 

Mức phạt cụ thể: 700.000đ (Nguyên tắc phạt tiền cụ thể)

 

Nội dung điều luật:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Dừng xe, đỗ xe tại vị trí: Bên trái đường một chiều; trên đoạn đường cong hoặc gần đầu dốc nơi tầm nhìn bị che khuất; trên cầu, gầm cầu vượt, song song với một xe khác đang dừng, đỗ; nơi đường bộ giao nhau hoặc trong phạm vi 05 m tính từ mép đường giao nhau; điểm dừng đón, trả khách của xe buýt; trước cổng hoặc trong phạm vi 05 m hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức có bố trí đường cho xe ô tô ra vào; nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe; che khuất biển báo hiệu đường bộ;
 

 

Có thể thấy rằng, mức xử phạt sẽ khá nặng (lên tới 800.000đ) với lỗi vi phạm này. Trong trường hợp người có lỗi mà có tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ trách nhiệm hành chính thì có thể được giảm xuống 600.000đ hoặc tăng lên tối đa. Nếu không có thì sẽ lấy mức trung bình khung hình phạt là 700.000đ.

 

Tham khảo thêm:

 

 

Luật sư chuyên giải quyết vụ việc liên quan tai nạn, tranh chấp, bồi thường trong vấn đề giao thông, vận tải: 0833.102.102
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ