Lỗi quên bật xi nhan bị phạt bao nhiêu?

Không bật xi nhan khi rẽ, chuyển hướng sẽ bị xử phạt theo luật giao thông đường bộ 2008. Vậy mức phạt với lỗi này là bao nhiêu?

Căn cứ:

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 46/2016/NĐ – CP

Nội dung tư vấn

Theo điều 13 và 15 tại luật giao thông đường bộ, bạn sẽ phải bật xi nhan (đèn tín hiệu) khi chuyển làn đường và chuyển hướng xe (rẽ).

1. Không bật xi nhan khi chuyển làn

Khi chuyển làn đường, các phương tiện bắt buộc phải bật xi nhan. Nếu không bật xi nhan thì thì chủ phương tiện hoàn toàn có thể bị xử phạt theo điều 5, điều 6 nghị định 46/2016/NĐ-CP. Mức phạt cụ thể như sau:

Phương tiện Ô tô Xe máy
Căn cứ Điểm c, khoản 2, điều 5 nghị định 46/2016/NĐ-CP Điểm c, khoản 2, điều 6 nghị định 46/2016/NĐ-CP
Mức phạt 300k – 400k 80k – 100k

Riêng đối với ô tô, nếu chuyển làn trên đường cao tốc mà không bật xi nhan thì sẽ bị phạt nặng hơn rất nhiều, từ 800k – 1 triệu 2, theo điểm h, khoản 4, điều 5 nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng, đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

h) Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; quay đầu xe, lùi xe trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc;

Ngoài việc bị xử phạt đến 1 triệu 200 nghìn đồng, người điều khiển còn có thể bị tước bằng lái xe từ 01 đến 03 tháng. Bởi lẽ hành vi chuyển làn không bật xi nhan trên đường cao tốc tiềm ẩn nguy hiểm rất lớn cho những người tham gia giao thông khác và chính bản thân người lái xe.

2. Không bật xi nhan khi chuyển hướng (rẽ)

Thuật ngữ “chuyển hướng” trong luật có nghĩa là “rẽ”. Khi rẽ bạn cũng sẽ có trách nhiệm phải bật xi nhan để báo trước cho những người tham gia giao thông xung quanh. Đây cũng là một trường hợp bị xử phạt nếu bạn quên không bật xi nhan. Mức phạt cụ thể như sau:

Phương tiện Ô tô Xe máy
Căn cứ Điểm c, khoản 3, điều 5 nghị định 46/2016/NĐ-CP Điểm a, khoản 4, điều 6 nghị định 46/2016/NĐ-CP
Mức phạt 600k – 800k 300k – 400k

Việc bật xi nhan báo hiệu khi chuyển làn và chuyển hướng là hành động rất cần thiết, tránh nguy hiểm cho chính bản thân bạn và những người xung quanh. Luôn ghi nhớ bật xi nhan để bảo vệ bản thân và tránh bị mất tiền oan nhé!

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay