Người bị tạm giữ có được mời Luật sư hay không

Người bị tạm giữ là người bị giữ trong trường hợp khẩn cấp, bị bắt trong trường hợp phạm tội quả tang, bị bắt theo quyết định truy nã hoặc người phạm tội tự thú, đầu thú và đối với họ đã có quyết định tạm giữ. Vậy người bị tạm giữ có quyền được mời Luật sư bào chữa không? Hãy cùng Luật sư X tìm hiểu ngay trong nội dung bài viết dưới đây nhé!


Căn cứ pháp lý

  • Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015


Nội dung tư vấn

1. Người bị tạm giữ là gì?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 59 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015 có quy định về người tạm giữ như sau:

Điều 59. Người bị tạm giữ

1. Người bị tạm giữ là người bị giữ trong trường hợp khẩn cấp, bị bắt trong trường hợp phạm tội quả tang, bị bắt theo quyết định truy nã hoặc người phạm tội tự thú, đầu thú và đối với họ đã có quyết định tạm giữ.

Theo quy định trên, người bị tạm giữ là người bị bắt trong trường hợp khẩn cấp, phạm tội quả tang, người bị bắt theo quyết định truy nã hoặc người phạm tội tự thú, đầu thú và đối với họ đã có quyết định tạm giữ, nhưng chưa bị khởi tố về hình sự. Nếu hết thời hạn tạm giữ mà không có căn cứ để khởi tố bị can, thì người bị tạm giữ phải được trả tự do.


2. Quyền của người bị tạm giữ

Người bị tạm giữ có quyền sau:

  • Được biết lý do mình bị tạm giữ; nhận quyết định tạm giữ, quyết định gia hạn tạm giữ, quyết định phê chuẩn quyết định gia hạn tạm giữ và các quyết định tố tụng khác theo quy định của Bộ luật này;
  • Được thông báo, giải thích về quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều này;
  • Trình bày lời khai, trình bày ý kiến, không buộc phải đưa ra lời khai chống lại chính mình hoặc buộc phải nhận mình có tội;
  • Tự bào chữa, nhờ người bào chữa;
  • Đưa ra chứng cứ, tài liệu, đồ vật, yêu cầu;
  • Trình bày ý kiến về chứng cứ, tài liệu, đồ vật liên quan và yêu cầu người có thẩm quyền tiến hành tố tụng kiểm tra, đánh giá;
  • Khiếu nại quyết định, hành vi tố tụng của cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng về việc tạm giữ.

3. Người bị tạm giữ có quyền mời Luật sư bào chữa không?

Người bị tạm giữ có quyền mời Luật sư bào chữa vì:

Đảm bảo được nguyên tắc xét xử của hệ thống pháp luật nước ta

Căn cứ vào Điều 16 Bộ luật tố tụng hình sự quy định như sau:

Điều 16. Bảo đảm quyền bào chữa của người bị buộc tội, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của bị hại, đương sự

Người bị buộc tội có quyền tự bào chữa, nhờ luật sư hoặc người khác bào chữa.

Theo Điều 4 giải thích từ ngữ thì người bị buộc tội gồm người bị bắt, người bị tạm giữ, bị can, bị cáo. Như vậy, pháp luật quy định người bị tạm giữ có quyền nhờ luật sư hoặc người khác bào chữa để đảm bảo tốt quyền lợi cho họ.

Đây là quyền mà pháp luật quy định cho họ.

Căn cứ vào khoản 2 Điều 59 Bộ luật tố tụng hình sự quy định như sau: 

Điều 59. Người bị tạm giữ

2. Người bị tạm giữ có quyền:

...

d) Tự bào chữa, nhờ người bào chữa;

Điều 72 Bộ luật tố tụng hình sự quy định về người bào chữa như sau:

Điều 72. Người bào chữa

1. Người bào chữa là người được người bị buộc tội nhờ bào chữa hoặc cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng chỉ định và được cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng tiếp nhận việc đăng ký bào chữa.

2. Người bào chữa có thể là:

a) Luật sư;

b) Người đại diện của người bị buộc tội;

c) Bào chữa viên nhân dân;

d) Trợ giúp viên pháp lý trong trường hợp người bị buộc tội thuộc đối tượng được trợ giúp pháp lý.

Theo quy định trên, người bị tạm giữ có quyền nhờ người bào chữa, trong khi đó người bào chữa có thể là Luật sư; người đại diện của người bị buộc tội; bào chữa viên nhân dân; trợ giúp viên pháp lý. Chính vì vậy, người tạm giữ hoàn toàn có quyền được mời Luật sư bào chữa cho mình.

Hy vọng bài viết hữu ích đối với bạn!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam.
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay.
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ