Người chưa đủ 18 tuổi hút thuốc lá bị phạt tiền

Tình trạng học sinh, thiếu niên hút lá hiện nay không phải là hi hữu. Thuốc lá bị cấm bán cho người dưới 18 tuổi, và người dưới 18 cũng hoàn toàn bị cấm hút thuốc. Vậy nếu hút thuốc thì sẽ bị phạt ra sao?

LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ:

  • Luật xử lý vi phạm hành chính
  • Luật phòng chống tác hại thuốc lá
  • Nghị định 176/2013/NĐ-CP

Nội dung tư vấn

Người dưới 18 tuổi bị cấm hoàn toàn việc mua, bán, sử dụng thuốc lá (theo luật phòng chống tác hại thuốc lá):

Điều 9. Các hành vi bị nghiêm cấm

4. Người chưa đủ 18 tuổi sử dụng, mua, bán thuốc lá.

Nếu cố tình hút thuốc khi chưa đủ 18 tuổi thì bạn sẽ bị xử phạt hành chính (theo điều 24 nghị định 176/2013/NĐ-CP):

Điều 24. Vi phạm quy định về bán thuốc lá

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi sử dụng thuốc lá khi chưa đủ 18 tuổi.

Hình phạt khá “nhẹ nhàng”, chỉ từ 100 – 300k. Tuy nhiên, cần lưu ý là chỉ có người đủ 14 tuổi trở lên mới bị phạt về hành vi này (theo điều 5 luật xử lý vi phạm hành chính). Còn nếu người hút thuốc lá dưới 14 tuổi thì không thể bị xử phạt:

Điều 5. Đối tượng bị xử lý vi phạm hành chính

1. Các đối tượng bị xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:

a) Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính.

Thực tế, quy định cấm người dưới 18 tuổi hút thuốc hoàn toàn nằm trên giấy. Gần như chưa từng có ai bị xử phạt. Ngoài ra, rất nhiều trường hợp người lớn vẫn vô tư nhờ trẻ em đi mua thuốc lá, khiến quy định trên càng khó được thực hiện. Hi vọng trong tương lai gần, Đảng và Nhà nước sẽ có biện pháp khắc phục tình trạng này.

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay