Người lao động thử việc có được thưởng tết không năm 2022?

bởi Sao Mai
Người lao động thử việc có được thưởng tết _

Chào Luật sư, em tên là Mạnh mới được nhận vào vị trí kế toán viên tại một công ty xây dựng cách đây không lâu. Hiện tại thì em đang trong thời gian thử viêc với mức lương 7 triệu 8 và mức lương khi là nhân viên chính thức sẽ là 9 triệu. Trong hợp đồng thử việc, công ty chỉ đề cập đến lương và việc trừ thuế thu nhập nhưng còn thưởng lễ và tết thì em không thấy đề câp đến. Cho em hỏi là pháp luật hiện nay có quy định người lao động có được thưởng tết không, thưởng lễ không? Mức lương thử việc của em đã phù hợp với quy định của pháp luật chưa ạ? Mong được Luật sư tư vấn thêm về vấn đề này. Em xin cảm ơn.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Để có thể cung cấp cho bạn thông tin về quy định về việc tội “Người lao động thử việc có được thưởng tết ?“. LSX mời bạn tham khảo bài viết dưới đây của chúng tôi.

Căn cứ pháp lý

Thời gian thử việc tối đa đối với người lao động được quy định như thế nào?

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 25 Bộ luật Lao động 2019 quy định sau đây:

“Điều 25. Thời gian thử việc

Thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và bảo đảm điều kiện sau đây:

1. Không quá 180 ngày đối với công việc của người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp;

2. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

3. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;

4. Không quá 06 ngày làm việc đối với công việc khác.”

Theo điều 26 Bộ luật lao động năm 2019 quy định về tiền lương trong thời gian thử việc như sau :

“Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.”

Nếu công ty trả 7,8 triệu và bạn đồng ý thì điều này đúng Luật khi đã đề cập đến con số 9 triệu (lương chính thức). Điều này phù hợp với quy định của luật về mức lương thử việc.

Tiền thưởng lễ, tết được pháp luật quy định như thế nào?

Tiền thưởng được hiểu là khoản thù lao bổ sung cho tiền lương để trả cho những yếu tố mới phát sinh trong quá trình lao động ( tăng năng suất lao động, tiết kiệm nguyên vật liệu, sáng kiến…) chưa tính đến trong mức lương theo chức danh hoặc theo công việc. Điều Bộ luật lao động có quy định về tiền thưởng như sau:

Điều 104. Thưởng

1. Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Việc thưởng cho người lao động hay không là quyền của người sử dụng lao động. Căn cứ chung để xác định tiền thưởng cho người lao động là kết quả sản xuất kinh doanh hàng năm của người sử dụng lao động và mức độ hoàn thành công việc của người lao động. Những vấn đề cụ thể như nguyên tắc, các trường hợp, tiêu chuẩn, thời gian, mức, cách thức, nguồn kinh phí thực hiện…thưởng sẽ được quy định trong quy chế của doanh nghiệp. Cũng có những trường hợp, tiền thưởng của người lao động sẽ được thỏa thuận ghi trong thỏa ước lao động tập thể hoặc hợp đồng lao động của hai bên.

Tiền thường có tác dụng kích thích mạnh mẽ người lao động phấn đấu và sáng tạo trong quá trình lao động, bảo đảm sự công bằng trong lĩnh vực trả lương…Trên thực tế hiện nay, nhiều doanh nghiệp đã sử dụng tiền thưởng như chiến lược để ổn định lực lượng lao động tại chỗ, thu hút người lao dộng giỏi và phát triển về chất lực lượng lao động trong đơn vị , tạo lợi thế cạnh tranh trên thị trường.

Người lao động thử việc có được thưởng tết ?
Người lao động thử việc có được thưởng tết ?

Đang trong thời gian thử việc có được thưởng tết không?

Điều 104 Bộ luật Lao động 2019 quy định thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

Bộ luật này quy định rõ, quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Như vậy, việc bạn thử việc có được thưởng hay không có thể không cần thỏa thuận trong hợp đồng thử việc mà được chính công ty tự quyết định dựa trên ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở và được công bố công khai tại nơi làm việc.

Hiện nay, trường hợp thử việc thường không có thưởng tết hoặc mức thưởng mang tính chất động viên là chính bởi đối tượng này làm việc chưa lâu, cống hiến ít vào sự phát triển hay kết quả kinh doanh của công ty. Còn vào các ngày lễ thì tùy vào người sử dụng lao động mà thưởng hoặc không thưởng cho nhân viên thử việc.

Thử việc có được hưởng lương ngày nghỉ Tết?

Tại Điều 26 Bộ luật lao động năm 2019 quy định về tiền lương thử việc như sau: “Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó”.

Như vậy, người lao động vẫn sẽ được hưởng chế độ lương, tuy nhiên mức lương sẽ do các bên thỏa thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

Trường hợp thời gian nghỉ lễ Tết nằm trong thời gian thử việc, theo quy định người lao động vẫn được hưởng nguyên lương theo quy định pháp luật. Cụ thể:

Điều 112 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định về nghỉ lễ, tết: 

“1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch: 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch)”.

Số tiền lương được hưởng trong thời gian nghỉ dịp Tết âm lịch = (Tiền lương thử việc tính theo ngày) x 05 ngày.

Mời bạn xem thêm

Thông tin liên hệ:

Trên đây là bài viết Luật sư X tư vấn về “Người lao động thử việc có được thưởng tết ?” Hy vọng bài viết có ích cho độc giả. Đội ngũ luật sư của Công ty Luật sư X luôn sẵn sàng lắng nghe và giải đáp mọi vướng mắc liên quan đến quy định giá đền bù tài sản trên đất; đền bù tài sản trên đất nông nghiệp; bồi thường hỗ trợ khi thu hồi đất nông nghiệp; xác nhận tình trạng hôn nhân; tội sử dụng trái phép tài sản của người khác… của bạn. Nếu có những vấn đề nào chưa rõ cần được tư vấn thêm quý độc giả hãy liên hệ ngay tới hotline 0833.102.102 để được các chuyên gia pháp lý của Luật sư X tư vấn trực tiếp.

Câu hỏi thường gặp

Trong thời gian thử việc có được nghỉ lễ Quốc khánh không?

Người lao động làm việc chính thức hay thử việc đều là người lao động chịu sự điều chỉnh bởi pháp luật lao động nói chung
Pháp luật lao động cũng không quy định người lao động thử việc không được áp dụng điều 112 Bộ Luật Lao động 2019.
Vì vậy, nếu một công ty nào đó thông báo nhân viên thử việc không được nghỉ hưởng lương vào ngày lễ Quốc khánh là sai.

Người lao động có quyền hủy bỏ hợp đồng thử việc sau khi đã chấp nhận thỏa thuận ký kết hay không?

Theo Khoản 2 Điều 27 Bộ luật Lao động 2019 đã quy định về hủy bỏ thỏa thuận thử việc như sau: Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền hủy bỏ hợp đồng thử việc hoặc hợp đồng lao động đã giao kết mà không cần báo trước và không phải bồi thường.

Theo quy định pháp luật lương thử việc của người lao động có bị trừ 10% thuế thu nhập cá nhân không?

Căn cứ khoản 2 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân; và điểm i khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC, nếu giữa người lao động và người sử dụng lao động có ký hợp đồng thử việc hoặc có thỏa thuận thử việc trong hợp đồng lao động dưới 03 tháng mà tổng tiền lương trả cho người lao động từ 02 triệu đồng trở lên/lần thì doanh nghiệp được phép khấu trừ 10% thuế thu nhập cá nhân trước khi trả cho người lao động.

5/5 - (3 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm