Những lý do để được thay đổi tên khai sinh

Đôi lúc chúng ta thường ghét cái tên của mình vì nó xấu với bản thân mình, vì mình thích một cái tên khác đẹp hơn. Vậy, liệu rằng có được phép đổi tên khai sinh hay không? Hãy tham khảo bài viết dưới đây của Luật sư X.

Căn cứ:

Nội dung tư vấn:

1. Các trường hợp được thay đổi tên khai sinh: 

Tên khai sinh là tên được sử dụng trong tất cả những giấy tờ, giao dịch, thi cử,…và những sự kiện quan trong của mỗi người. Ở nhà người ta có thể gọi nhau bằng gì cũng được nhưng ra xã hội thì tên khai sinh chính là tên gọi của chúng ta. Tên khai sinh được bố mẹ mình đặt lúc mình được sinh ra tại cơ quan Tư pháp hộ tịch. Cũng đồng nghĩa với việc bản thân chúng ta không được can thiệp vào việc đặt tên đó vì còn quá nhỏ. Tuy nhiên, dù không thích hay thích thì việc đổi tên khai sinh rất bị hạn chế, bởi nó còn liên quan đến rất nhiều giấy tờ được thiết lập trong một thời gian dài. Trừ 6 trường hợp được quy định tại Điều 28 Bộ Luật dân sự 2015:

  • Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

  • Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi

  • Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

  • Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

  • Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

  • Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

Cụ thể hóa từ Điều 28 Luật dân sự 2015: 

Điều 28. Quyền thay đổi tên

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong trường hợp sau đây:

a) Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

đ) Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

e) Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;

g) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Như vậy, chỉ các trường hợp trên thì mới đủ căn cứ thực hiện việc thay đổi tên khai sinh. 

2. Thủ tục thay đổi tên khai sinh

Hồ sơ: Trước tiên, sau việc có căn cứ để được đổi tên khai sinh thì người có nhu cầu phải thực hiện chuẩn bị các hồ sơ sau: 

  • Tờ khai thay đổi tên khai sinh (theo mẫu) được cấp tại UBND
  • Giấy khai sinh bản sao (cầm bản chính để đối chiếu)
  • Giấy tờ cá nhân (CMND, sổ hộ khẩu)

Cơ quan có thẩm quyền giải quyết: 

  • Dưới 14 tuổi nộp tại UBND cấp Phường
  • Trên 14 tuổi nộp tại UBND cấp Huyện

Thời gian giải quyết: 3 ngày làm việc

Hy vọng bài viết có ích cho bạn!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ thay đổi tên khai sinh Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay