Sếp có được phạt tiền nhân viên hay không?

Rất nhiều trường hợp trong các công ty hiện nay, sếp đưa ra hình thức kỷ luật là phạt tiền đối với sai phạm của nhân viên. Nhân viên lúc này thường chỉ biết kêu trời và tự móc tiền ra để nộp phạt mà thôi. Nhưng liệu pháp luật có cho phép làm thế hay không?

 

LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau:

Căn cứ:

 

Nội dung tư vấn:

Sếp không được phép phạt tiền hay cắt lương của nhân viên..

Các hình thức xử lý kỷ luật lao động gồm có (theo điều 125 bộ luật lao động)

Điều 125. Hình thức xử lý kỷ luật lao động

1. Khiển trách.

2. Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức.

3. Sa thải.

 

Như vậy, phạt tiền không nằm trong phạm vi "Hình thức kỷ luật lao động" và  là hình thức xử lý kỉ luật bị cấm theo bộ luật lao động theo Điều 128 Bộ luật lao động 2012:

Điều 128. Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động

2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

 

Như vậy, nếu sếp đưa ra quy định phạt tiền nhân viên thì bạn hoàn toàn có thể báo cáo lên các cơ quan chức năng. Hành vi này sẽ bị xử phạt hành chính theo Nghị định 95/2013/NĐ-CP:

Điều 15. Vi phạm quy định về kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:

b) Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động;

 

Tuy nhiên, trên thực tế tình trạng sếp phạt tiền nhân viên vẫn còn rất phổ biến. Các bạn nên ghi nhớ các quy định trên và đừng ngần ngại đứng lên giành quyền lợi chính đáng cho mình.

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ