08

Th 08

Thủ tục rút đơn ly hôn thuận tình

Thủ tục rút đơn ly hôn thuận tình

  • Nguyễn Triết
  • 0 bình luận
Luật sư cho hỏi, hai vợ chồng em muốn rút đơn ly hôn thuận tình sau khi đã gửi đơn ly hôn lên Tòa án thì phải thực hiện như thế nào ạ?


LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ:

 

Nội dung tư vấn:

Chào bạn, câu hỏi của bạn cũng chính là một trong những câu hỏi mà chúng tôi nhận được khi tư vấn về vấn đề ly hôn.

Về vấn đề này, chúng tôi sẽ giải đáp như sau:

Nếu như bạn đã đọc qua bài viết về thủ tục ly hôn thuận tình (mà tôi để link ở cuối bài này), thì bạn sẽ biết được các bước thực hiện thủ tục ly hôn thuận tình sẽ như sau:

  • Nộp hồ sơ xin ly hôn trực tiếp tại TAND có thẩm quyền (hoặc có thể gửi qua bưu điện).
  • Sau 15 ngày nhận đơn khởi kiện cùng hồ sơ hợp lệ Tòa án kiểm tra đơn và thông báo nộp tiền tạm ứng án phí.
  • Nộp tiền tạm ứng án phí dân sự sơ thẩm tại cơ quan thi hành án dân sự có thẩm quyền và nộp biên lai tiền tạm ứng án phí cho Tòa án;
  • Tòa án sẽ triệu tập và tiến hành thủ tục theo quy định pháp luật để xem xét ra quyết định công nhận ly hôn.


Như vậy, thời hạn sớm nhất để cả hai vợ chồng bạn có thể thay đổi ý kiến về việc ly hôn tối đa là 15 ngày kể từ ngày lập biên bản hòa giải không thành.


Nếu trong thời hạn này, bạn có thể có thực hiện thủ tục như sau theo quy định của Bộ Luật tố tụng dân sự 2015:

"Điều 364.Trả lại đơn yêu cầu khởi kiện.

1. Tòa án trả lại đơn yêu cầu trong những trường hợp sau đây:

a) Người yêu cầu không có quyền yêu cầu hoặc không có đủ năng lực hành vi tố tụng dân sự;

b) Sự việc người yêu cầu yêu cầu đã được Tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền giải quyết;

c) Việc dân sự không thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án;

d) Người yêu cầu không sửa đổi, bổ sung đơn yêu cầu trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều 363 của Bộ luật này;

đ) Người yêu cầu không nộp lệ phí trong thời hạn quy định tại điểm a khoản 4 Điều 363 của Bộ luật này, trừ trường hợp được miễn hoặc không phải nộp lệ phí hoặc chậm nộp vì sự kiện bất khả kháng, trở ngại khách quan;

e) Người yêu cầu rút đơn yêu cầu;

g) Những trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

2. Khi trả lại đơn yêu cầu và tài liệu, chứng cứ kèm theo, Tòa án phải thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do.

3. Việc khiếu nại và giải quyết khiếu nại việc trả lại đơn yêu cầu được thực hiện theo quy định tại Điều 194 của Bộ luật này"


Ở trên, chúng ta thấy một trường hợp đó là "e) Người yêu cầu rút đơn yêu cầu". Như vậy, nếu chưa có quyết định công nhận tòa Tòa án, mà hai vợ chồng cùng thống nhất không ly hôn nữa thì hai người cùng thống nhất rút lại đơn đã nộp là được.

Trên đây là những giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Hy vong bạn sẽ hài lòng với câu trả lời trên.



Quý khách có thể xem thêm bài viết:


Quý khách có thể tham khảo dịch vụ liên quan của LSX:

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
popup

Số lượng:

Tổng tiền: