Theo quy định 2022 trốn khỏi nơi cai nghiện ma túy bị xử lý như thế nào?

bởi Sao Mai
Theo quy định 2022 trốn khỏi nơi cai nghiện ma túy bị xử lý như thế nào?

Chào Luật sư X, Tôi tên Minh sống tại Thành phố Hồ Chí Minh, tôi có đứa con trai nghiện ma túy và đã bị đưa vào Cơ sở cai nghiện ma túy  Bình Triệu thời gian cai nghiện là 12 tháng. Cách đây 3 ngày tôi có nghe được thông báo từ cơ sở cai nghiện về việc con tôi bỏ trốn. Mặc dù con trai tôi chỉ mới cai nghiện được 1 tháng và không thấy về nhà. Cho tôi hỏi trường hợp như vậy, con tôi tôi sẽ bị xử lý như thế nào? Tôi xin cảm ơn.

Chào bạn! Để giải đáp những thắc mắc trên, mời quý bạn đọc cùng Luật Sư X tìm hiểu qua bài viết “Theo quy định 2022 trốn khỏi nơi cai nghiện ma túy bị xử lý như thế nào?” sau đây.

Căn cứ pháp lý

Trong trường hợp nào người cai nghiện bị đưa vào nơi cai nghiện bắt buộc?

Theo Khoản 49 Điều 1 Luật Xử lý vi phạm hành chính sửa đổi 2020 sửa đổi Khoản 1 Điều 96 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012

Điều 96. Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

1. Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên thuộc trường hợp bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định của Luật Phòng, chống ma túy.

Theo Điều 32 Luật Phòng, chống ma túy 2021

Điều 32. Đối tượng bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định của Luật Xử lý vi phạm hành chính khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

  • Không đăng ký, không thực hiện hoặc tự ý chấm dứt cai nghiện ma túy tự nguyện;
  • Trong thời gian cai nghiện ma túy tự nguyện bị phát hiện sử dụng trái phép chất ma túy;
  • Người nghiện ma túy các chất dạng thuốc phiện không đăng ký, không thực hiện hoặc tự ý chấm dứt điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế hoặc bị chấm dứt điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế do vi phạm quy định về điều trị nghiện;
  • Trong thời gian quản lý sau cai nghiện ma túy mà tái nghiện.

Trốn khỏi nơi cai nghiện ma túy bị xử lý như thế nào?

Căn cứ theo khoản 1 Điều 14 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về hình thức xử phạt hành chính khi vi phạm các quy định về thi hành các biện pháp xử lý hành chính như sau:

“Điều 14. Vi phạm các quy định về thi hành án hình sự, thi hành các biện pháp xử lý hành chính

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không thực hiện nghĩa vụ của người bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính giáo dục tại xã, phường, thị trấn; người được đặc xá; người chấp hành xong án phạt tù theo quy định của pháp luật;

b) Vi phạm quy định về việc chấp hành biện pháp xử lý hành chính giáo dục tại xã, phường, thị trấn; đưa vào trường giáo dưỡng; đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc; đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.”

Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Nghị định 144/2021/NĐ-CP thì mức phạt tiền trên là mức phạt được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Theo quy định 2022 trốn khỏi nơi cai nghiện ma túy bị xử lý như thế nào?
Theo quy định 2022 trốn khỏi nơi cai nghiện ma túy bị xử lý như thế nào?

Truy tìm đối tượng bỏ trốn khi bị áp dụng biện pháp đưa vào nơi cai nghiện bắt buộc

Căn cứ Điều 56 Nghị định 116/2021/NĐ-CP

Điều 56. Truy tìm đối tượng bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn

1. Người đã có quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn trước khi được đưa vào cơ sở, thì cơ quan Công an cấp huyện nơi lập hồ sơ ra quyết định truy tìm đối tượng theo Mẫu số 41 Phụ lục II Nghị định này.

2. Người đang chấp hành tại cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn thì Giám đốc cơ sở cai nghiện bắt buộc ra quyết định truy tìm đối tượng. Cơ quan Công an cấp huyện nơi cơ sở cai nghiện đóng trụ sở có trách nhiệm phối hợp với cơ sở cai nghiện bắt buộc trong việc truy tìm đối tượng để đưa người đó trở lại cơ sở.

3. Trường hợp tìm được người bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn nhưng không tự nguyện chấp hành việc trở lại cơ sở cai nghiện bắt buộc thì cơ quan Công an cấp huyện áp dụng các biện pháp ngăn chặn và bảo đảm tiếp tục đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

4. Thời gian bỏ trốn không được tính vào thời hạn chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Như vậy, khi cơ quan có thẩm quyền thi hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện phát hiện người thi hành bỏ trốn thì ngay sau đó công an huyện sẽ ra quyết định truy tìm.

Người nghiện ma túy có thể cai nghiện ma túy tự nguyện không?

Căn cứ quy định tại Điều 28 Nghị định 116/2021/NĐ-CP về đăng ký cai nghiện ma túy tự nguyện như sau:

“Đăng ký cai nghiện ma túy tự nguyện, điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế

1. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày có kết quả xác định nghiện ma túy của cơ quan có thẩm quyền, người nghiện ma túy từ đủ 12 tuổi trở lên (sau đây gọi tắt là người nghiện ma túy) phải đăng ký cai nghiện ma túy tự nguyện hoặc đăng ký điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú. Trường hợp, người không có nơi cư trú ổn định thì đăng ký tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó có hành vi vi phạm pháp luật và thực hiện việc cai nghiện tại cơ sở cai nghiện ma túy công lập sau khi có quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Như vậy khi có kết quả xác định nghiện ma túy thì người nghiện ma túy có thể đăng ký cai nghiện tự nguyện và để được cai nghiện tự nguyện tại gia đình, cộng đồng trừ một số trường hợp phải cai nghiện tại cơ sở cai nghiện bắt buộc pháp luật có quy đinh.

Mời bạn xem thêm

Thông tin liên hệ:

Trên đây là bài viết Luật sư X tư vấn về “Theo quy định 2022 trốn khỏi nơi cai nghiện ma túy bị xử lý như thế nào?” Hy vọng bài viết có ích cho độc giả. Đội ngũ luật sư của Công ty Luật sư X luôn sẵn sàng lắng nghe và giải đáp mọi vướng mắc liên quan đến quy định giá; đền bù tài sản trên đất nông nghiệp; quy định về việc bồi thường, hỗ trợ, tái định cư; xác nhận tình trạng hôn nhân; đổi tên giấy khai sinh... của bạn. Nếu có những vấn đề nào chưa rõ cần được tư vấn thêm quý độc giả hãy liên hệ ngay tới hotline 0833.102.102 để được các chuyên gia pháp lý của Luật sư X tư vấn trực tiếp.

Câu hỏi thường gặp

Phụ nữ nghiện ma túy đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng có bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc không?

Trong trường hợp Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi nghiện ma túy được Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận thì không áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. Căn cứ điểm c Khoản 2 Điều 96 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012.

Thời gian cai nghiện bắt buộc trong bao lâu?

Theo khoản 2 Điều 95 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 thời hạn áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc từ 12 – 24 tháng (tức là từ 01 – 02 năm).
Khác với cai nghiện tự nguyện, thời gian cai nghiện tùy thuộc vào nguyện vọng của người nghiện ma túy hoặc gia đình của người nghiện ma túy, thời gian có thể kéo dài tối thiểu từ 20 ngày – 6 tháng, kể từ ngày ký hợp đồng dịch vụ cai nghiện ma túy tự nguyện.

Cơ quan nào có thẩm quyết định việc đưa người nghiện ma túy từ đủ 12 tuổi đến dưới 18 tuổi vào cơ sở cai nghiện bắt buộc?

Căn cứ Khoản 4 Điều 33 Luật Phòng, chống ma túy 2021: “4. Việc đưa người nghiện ma túy từ đủ 12 tuổi đến dưới 18 tuổi vào cơ sở cai nghiện bắt buộc do Tòa án nhân dân cấp huyện quyết định và không phải là biện pháp xử lý hành chính.

5/5 - (3 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm