2 Người chưa đủ tuổi quan hệ có sao không?

bởi Cẩm Tú

Xin chào Luật sư. Dạo gần đây, báo chí đưa tin rất nhiều về vấn đề quan hệ tình dục trẻ vị thành niên. Đặc biệt; thông tin về việc tỷ lệ quan hệ ở trẻ dưới 14 tuổi tăng gấp đôi trong năm qua khiến tôi cảm thấy quan ngại. Luật sư cho tôi hỏi, pháp luật quy định gì về vấn đề này. 2 người chưa đủ tuổi quan hệ có sao không? Mong được Luật sư giải đáp. Tôi xin cảm ơn!

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Để giải đáp thắc mắc của mình; mời bạn tham khảo bài viết dưới đây của Luật sư X nhé.

Căn cứ pháp lý

Bộ Luật Hình Sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017

Thế nào là người chưa đủ tuổi?

Theo quy định tại Điều 20 Bộ luật Dân sự 2015; người thành niên là người từ đủ mười tám tuổi trở lên.

Như vậy, người chưa đủ tuổi ở đây có thể hiểu là người chưa đủ 18 tuổi.

2 người chưa đủ tuổi quan hệ có sao không?

Trong trường hợp tự nguyện

Nếu một trong hai là người dưới 13 tuổi

Việc quan hệ với người dưới 13 tuổi tự nguyện được xếp vào một trong các hành vi phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi.

Tuy nhiên, căn cứ Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015, người phạm tội này phải là người từ đủ 14 tuổi trở lên. Trường hợp người dưới 14 tuổi giao cấu hoặc quan hệ tình dục với người dưới 13 tuổi thì không bị xử lý hình sự.

Nếu cả hai đều trên 13 tuổi

Nếu hai người đều từ đủ 13 đến dưới 18 tuổi có quan hệ tình dục với nhau tự nguyện thì pháp luật không xử lý.

Tuy nhiên, nếu người trên 18 tuổi phát sinh quan hệ tự nguyện với người từ 13 đến dưới 16 tuổi thì vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Quan hệ với người từ đủ 16 tuổi trở lên

Việc quan hệ với người trên 16 tuổi tự nguyện không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội cưỡng dâm, hiếp dâm hay giao cấu với trẻ em. Tuy nhiên, trong trường hợp quan hệ với người từ 16 tuổi trở lên theo hình thức mua bán dâm thì có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.

Theo quy định tại Điều 24, 25 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, hành vi mua, bán dâm bị xử phạt như sau:

– Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm từ 02 người trở lên cùng một lúc

– Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi bán dâm. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho 02 người trở lên cùng một lúc.      

Trường hợp cưỡng ép

Đối với nhóm tội xâm hại tình dục; tùy từng dấu hiệu cụ thể của tội phạm như hành vi, tuổi của người bị hại … Bộ luật Hình sự chia thành các tội danh khác nhau như: Tội Hiếp dâm (Điều 141); Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi (Điều 142); Tội cưỡng dâm (Điều 143); Tội cưỡng dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi (Điều 144)…

Các tội phạm về hiếp dâm; cưỡng dâm với người dưới 18 tuổi đều thuộc loại tội phạm rất nghiêm trọng, thậm chí là đặc biệt nghiêm trọng. Theo đó, có thể áp dụng với cả người dưới 18 tuổi phạm tội.

Căn cứ Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015:

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm; trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.

Như vậy, từ đủ 14 tuổi trở lên là độ tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự đối với các tội có hành vi hiếp dâm, cưỡng dâm.

Hành vi phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi bị phạt ra sao?

2 người chưa đủ tuổi quan hệ có sao không?
2 người chưa đủ tuổi quan hệ có sao không?

Căn cứ Điều 142 Bộ luật Hình sự 2015:

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Dùng vũ lực; đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi trái với ý muốn của họ;

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm:

a) Có tính chất loạn luân;

b) Làm nạn nhân có thai;

c) Gây thương tích; gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

đ) Phạm tội 02 lần trở lên;

e) Đối với 02 người trở lên;

g) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Có tổ chức;

b) Nhiều người hiếp một người;

c) Đối với người dưới 10 tuổi;

d) Gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe hoặc gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

đ) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

e) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Thông tin liên hệ

Trên đây là bài viết tư vấn của Luật sư X về vân đề “2 người chưa đủ tuổi quan hệ có sao không?”. Hy vọng bài viết có ích cho độc giả! Luật sư X chuyên tư vấn giải quyết các vấn đề: thành lập công ty; đăng ký bảo hộ nhãn hiệu, giải thể công ty; thông báo về việc tạm ngừng kinh doanh… Nếu quý độc giả có nhu cầu cần tư vấn giải quyết vấn đề pháp lý; xin vui lòng liên hệ qua số điện thoại: 0833102102

Có thể bạn quan tâm

Câu hỏi thường gặp

Quan hệ với người chưa đủ tuổi bị khởi tố khi nào?

Căn cứ khoản 1 Điều 155 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015,
Đối với Tội hiếp dâm (Khoản 1 Điều 141), Tội cưỡng dâm (Khoản 1 Điều 143), người phạm tội sẽ chỉ bị khởi tố để truy cứu trách nhiệm hình sự trước pháp luật khi có yêu cầu của người bị hại hoặc đại diện của người bị hại dưới 18 tuổi.
Đối với các tội phạm khác về xâm hại tình dục như: hiếp dâm người dưới 16 tuổi, cưỡng dâm người từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi, nếu bị phát hiện thì người phạm tội đương nhiên sẽ bị khởi tố để truy cứu trách nhiệm hình sự.

Hình phạt dành cho người dưới 18 tuổi phạm tội hiếp dâm?

Điều 91 Bộ luật Hình sự 2015 quy định, người dưới 18 tuổi phạm tội thì không bị xử lý bằng hình phạt tù chung thân hoặc tử hình. Như vậy, có các hình phạt sau:
– Cảnh cáo
– Phạt tiền
– Cải tạo không giam giữ
– Tù có thời hạn

Nếu phát hiện dấu hiệu về xâm hại trẻ em thì phải báo ở đâu?

Mọi thông tin tội phạm, tin báo, tố giác tội phạm về hành vi xâm hại trẻ em , đề nghị người dân cung cấp kịp thời cho Cơ quan Công an gần nhất, hoặc thông báo cho Công an tỉnh qua đường dây nóng trên địa bàn để kịp thời xử lý theo quy định của pháp luật.

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm