Ảnh chứng minh nhân dân xấu có thay đổi được không?

Chứng minh nhân dân (CMND) hay chứng minh thư là một trong những giấy tờ thiết yếu của mỗi công dân. Tuy nhiên, điều mà chúng ta thường e ngại khi làm CMND là ảnh của chứng minh thư không được đẹp. Vậy nếu như ảnh CMND xấu thì chúng ta có được đổi CMND không. Bài viết này của Luật sư X sẽ giải đáp câu hỏi này cho bạn.


Căn cứ:

  • Nghị định 05/1999/NĐ-CP được sửa đổi , bổ sung bởi nghị định 170/2007/NĐ-CP và nghị định 106/2013/NĐ-CP
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP


Nội dung tư vấn

 1. Đổi CMND vì ảnh xấu có được hay không?

Bạn nhận được CMND nhưng bạn không hài lòng với ảnh CMND và bạn muốn làm thủ tục đổi CMND. Tuy nhiên, việc đổi CMND vì lý do ảnh xấu sẽ không được thực hiện thủ tục đổi vì không thuộc trường hợp được pháp luật cho đổi. Cụ thể tại Điều 5 của Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân

1. Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:

a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.


Theo đó, thì với lý do là ảnh xấu thì bạn không thể làm thủ tục đổi CMND. Bạn chỉ có thể đổi CMND trong các trường hợp trên. Cho dù bạn không được làm thủ tục đổi CMND thì bạn cũng không nên nghĩ đến việc tự ý đổi ảnh trên CMND nhé. Vì đó là hành vi vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt hành chính.

 

2. Tự ý đổi ảnh trên CMND là hành vi vi phạm pháp luật

Trong trường hợp này, người thực hiện hành vi tự ý đổi ảnh trên CMND sẽ bị xử phạt hành chính và bị phạt lên đến 2.000.000 đồng. Cụ thể quy định tại Khoản 2 Điều 9 của Nghị định 167/2013/NĐ-CP:

Điều 9. Vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

b) Tẩy xóa, sửa chữa chứng minh nhân dân;


Vì vậy, ảnh CMND không được đẹp thì bạn cũng không đổi được CMND và cũng không nên tự ý đổi ảnh trên CMND nhé. Thay vào đó, nếu bạn không hài lòng với ảnh CMND thì có thể chuyển sang làm thẻ căn cước công dân.

Hi vọng bài viết hữu ích với bạn!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ