22

Th 06

Bán nước có cần phải xin phép không?

Bán nước có cần phải xin phép không?

  • Hoàng Sơn
  • 0 bình luận
Thời buổi rối ren nên nảy sinh rất nhiều vấn đề. Tuy nhiên, những loại hình kinh doanh truyền thống thì vẫn tồn tại. Bán nước chính là điển hình. Vậy bán nước có phải xin phép không?

 

Trả lời

 

Căn cứ; 

  • Nghị định 39/2007/NĐ - CP

 

Nội dung tư vấn

Bán nước hay bán trà đá là một loại hình kinh doanh rất phổ biến ở Việt Nam, đã tồn tại từ rất lâu trước khi có luật điều chỉnh. Nhiều người thắc mắc vậy khi đã có luật thì thế nào. Nghị định 39/2007/NĐ - CP về hoạt động thương mại một cách độc lập thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh có đối tượng điều chỉnh là:

Cá nhân hoạt động th­ương mại một cách độc lập, th­ường xuyên không thuộc đối t­ượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh (sau đây gọi tắt là cá nhân hoạt động th­ương mại)

 

Cá nhân hoạt động thương mại là:

Điều 3. Giải thích từ ngữ

Trong Nghị định này, một số từ ngữ đ­ược hiểu nh­ư sau:

1. Cá nhân hoạt động th­ương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động đ­ược pháp luật cho phép về mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác như­ng không thuộc đối t­ượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “th­ương nhân” theo quy định của Luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động th­ương mại sau đây:

a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm cố định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các th­ương nhân đ­ược phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, n­ước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc ng­ười bán lẻ;

đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, th­ường xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác.

 

Dễ thấy là bán nước được phân vào hoạt động bán quà vặt và thuộc sự điều chỉnh của nghị định 39/2007. Như vậy là bán nước thì hoàn toàn không phải xin phép.

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
  3. Quý khách có thể đặt câu hỏi tại Livestream của LSX tại đây để được tư vấn trực tiếp nhất.
popup

Số lượng:

Tổng tiền: