Bị người khác lấy logo đi đăng ký nhãn hiệu thì phải làm gì?

Thưa Luật sư, chúng tôi đã thiết kế và sử dụng logo này trong một thời gian nhưng khi thực hiện đăng ký nhãn hiệu thì được Cục sở hữu trí tuệ thông báo rằng logo này đã được đăng ký trước đó. Trong trường hợp này liệu tôi có được bảo hộ hoặc lấy lại logo của mình hay không?

 

Căn cứ:

 

Nội dung tư vấn

Đăng ký nhãn hiệu cho hàng hóa, dịch vụ là điều cần thiết đối với bất kỳ thương hiệu nào ngay sau khi thiết kế và sử dụng logo đó. Tuy quan trọng như vậy nhưng nhiều đơn vị vẫn khá chủ quan và đôi khi là tiết kiệm khoản chi phí đăng ký bảo hộ để được sự bảo hộ toàn vẹn.

1. Quyền ưu tiên

Như đã nói, việc đăng ký để được Cục Sở hữu trí tuệ bảo hộ nhãn hiệu sớm nhất có thể là điều quan trọng. Hệ quả của việc lơ là đăng ký nhãn hiệu (logo) là việc bị ép giá, làm tiền để chuộc lại logo tâm huyết của mình. 

Đầu tiên, để đăng ký nhãn hiệu thì chủ sở hữu phải đảm bảo tính khác biệt và có đặc điểm nhận diện đối với những nhãn khác theo quy định tại Điều 72 Luật sở hữu trí tuệ 2005 (sửa đổi bổ sung năm 2009).

Điều 72. Điều kiện chung đối với nhãn hiệu được bảo hộ
Nhãn hiệu được bảo hộ nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:
1. Là dấu hiệu nhìn thấy được dưới dạng chữ cái, từ ngữ, hình vẽ, hình ảnh, kể cả hình ba chiều hoặc sự kết hợp các yếu tố đó, được thể hiện bằng một hoặc nhiều mầu sắc;
2. Có khả năng phân biệt hàng hoá, dịch vụ của chủ sở hữu nhãn hiệu với hàng hoá, dịch vụ của chủ thể khác.


Như vậy, cơ quan có thẩm quyền để đăng ký nhãn hiệu là cục Sở hữu trí tuệ và nếu nhãn hiệu được sử dụng trước đó mà chưa đăng ký thì cơ quan đăng ký sẽ không ghi nhận được để tra soát và kiểm tra trong kho dữ liệu đăng ký nhãn hiệu quốc gia. Cơ quan chức năng sẽ không xét việc được sử dụng trên thực tế bao lâu mà chỉ xem xét rằng đã có nhãn nào trước đó được đăng ký tại cục hay chưa để cấp văn bằng bảo hộ. Nói cách khác thì nếu đơn đăng ký nhãn hiệu nào được nộp trước thì sẽ được hưởng quyền ưu tiên theo quy định tại Điều 91 Luật sở hữu trí tuệ 2005:

Điều 91. Nguyên tắc ưu tiên
1. Người nộp đơn đăng ký sáng chế, kiểu dáng công nghiệp, nhãn hiệu có quyền yêu cầu hưởng quyền ưu tiên trên cơ sở đơn đầu tiên đăng ký bảo hộ cùng một đối tượng nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:
a) Đơn đầu tiên đã được nộp tại Việt Nam hoặc tại nước là thành viên của điều ước quốc tế có quy định về quyền ưu tiên mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam cũng là thành viên hoặc có thoả thuận áp dụng quy định như vậy với Việt Nam;
b) Người nộp đơn là công dân Việt Nam, công dân của nước khác quy định tại điểm a khoản này cư trú hoặc có cơ sở sản xuất, kinh doanh tại Việt Nam hoặc tại nước khác quy định tại điểm a khoản này;
c) Trong đơn có nêu rõ yêu cầu được hưởng quyền ưu tiên và có nộp bản sao đơn đầu tiên có xác nhận của cơ quan đã nhận đơn đầu tiên;
d) Đơn được nộp trong thời hạn ấn định tại điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

 

Có thể thấy rằng, nhãn hiệu sở hữu quyền ưu tiên là một lợi thế rất lớn để cạnh tranh và bảo hộ với các nhãn giống hoặc tương tự. Trong đó việc nộp trong thời gian sớm hơn - dù chỉ 1 phút thì cũng sẽ được hưởng quyền ưu tiên để xét cấp văn bằng so với nhãn hiệu giống nhưng nộp sau.


2. Giải pháp khi bị "cuỗm" nhãn hiệu

Có thể thấy, để bảo hộ được nhãn hiệu và tránh xâm phạm nhãn hiệu và được cơ quan nhà nước ghi nhận thì bạn nên tiến hành đăng ký nhãn hiệu ngay sau khi thiết kế và sử dụng.

Với những nhãn hiệu (dù được cho là copy sao chép của nhãn khác đã tồn tại trên thị trường nhưng chưa đăng ký) đã tiến hành đăng ký tại Cục Sở hữu trí tuệ thì việc gửi hồ sơ khiếu nại hay yêu cầu hủy cấp văn bằng sẽ không được chấp nhận, bởi lẽ việc nộp đơn đăng ký nhãn hiệu sớm sẽ chỉ để có quyền ưu tiên, quá trình xét duyệt và thủ tục cấp văn bằng phải mất từ 12 – 24 tháng. Do đó về lý thuyết thì người đó chưa thực tế sở hữu văn bằng bảo hộ mà chỉ đang trong thời gian xét duyệt để cấp văn bằng. Việc xét duyệt sẽ được chuyên viên dựa trên kho dữ liệu nhãn hiệu để đối chứng và tìm dấu hiệu nhận biết so với các nhãn hiệu, logo khác để cấp văn bằng bảo hộ.

Sau khi được cấp văn bằng bảo hộ, nếu chủ sở hữu không sử dụng nhãn đó trong sản xuất kinh doanh trong vòng 5 năm liên tiếp thì sẽ bị hủy văn bằng bảo hộ nếu có yêu cầu, quy định này được cụ thể hóa tại Điều 95 Luật sở hữu trí tuệ 2005 như sau:

Điều 95. Chấm dứt hiệu lực văn bằng bảo hộ
1. Văn bằng bảo hộ bị chấm dứt hiệu lực trong các trường hợp sau đây:
 a) Chủ văn bằng bảo hộ không nộp lệ phí duy trì hiệu lực hoặc gia hạn hiệu lực theo quy định;
 b) Chủ văn bằng bảo hộ tuyên bố từ bỏ quyền sở hữu công nghiệp;
 c) Chủ văn bằng bảo hộ không còn tồn tại hoặc chủ Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu không còn hoạt động kinh doanh mà không có người kế thừa hợp pháp;
 d) Nhãn hiệu không được chủ sở hữu hoặc người được chủ sở hữu cho phép sử dụng trong thời hạn năm năm liên tục trước ngày có yêu cầu chấm dứt hiệu lực mà không có lý do chính đáng, trừ trường hợp việc sử dụng được bắt đầu hoặc bắt đầu lại trước ít nhất ba tháng tính đến ngày có yêu cầu chấm dứt hiệu lực;


Như vậy, phương án duy nhất khi bị “cuỗm” mất nhãn hiệu là tiến hành nộp hồ sơ bảo hộ thật sớm (ngay sau khi thiết kế và sử dụng) để đảm bảo việc được pháp luật bảo hộ một cách toàn diện. 

Ngoài ra nhiều chủ doanh nghiệp cũng lựa chọn cách thương thảo và yêu cầu mua lại. Tình trạng này từng xảy ra với nhãn của siêu thị Lan Chi cũng như thương hiệu con của Cafe Trung Nguyên khi sang thị trường nước ngoài...

 

Mong bài viết hữu ích cho bạn đọc!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ đăng ký bảo hộ nhãn hiệu tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ