Chơi lô đề thì bị xử phạt bao nhiêu và mức phạt cụ thể

Mặc dù đã có quy định chơi lô đề là một hành vi bất hợp pháp, nhưng hiện nay việc người dân tổ chức và chơi lô đề đã trở thành một hoạt động phổ biến do bị lôi kéo, dụ dỗ và không lường trước được hết các hậu quả. Vậy thì theo quy định của pháp luật, chơi lô đề thì bị phạt bao nhiêu và mức phạt như thế nào?

Căn cứ:

  • Bộ luật hình sự 2015
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Nội dung:

1. Đánh lô đề là gì?

Bản chất của việc đánh lô đánh lề là việc người “chủ lô” sử dụng những con số của giải sổ xố kiến thiết trao thưởng cho những ai có những ai có dãy số trùng lặp mà trước đó đã đặt cược của mình

Thực chất, đây là hành vi đánh bạc dựa trên kết quả của giải số xố kiến thiết mà “đánh bạc” là một hành vi vi phạm pháp luật được quy định cụ thể trong Điều 321 và Điều 322 Bộ luật hình sự 2015.

Theo đó, chế tài xử phạt cho hành vi đánh bạc bao gồm chế tài hành chính và chế tài hình sự.

2. Chế tài hành chính

Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định về mức phạt hành chính cho hành vi đánh bạc trái phép, cụ thể:

  1. Hành vi mua các số lô, số đề (Khoản 1):
  • Cảnh cáo
  • Phạt tiền: Từ 200.000đ đến 500.000đ
  1. Các hành vi liên quan: được quy định cụ thể tại Khoản 2, 4, 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP
  • Bán lô, đề: phạt tiền từ 1.000.000đ đến 2.000.000đ (Khoản 2)
  • Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác chơi lô, đề: phạt tiền từ 5.000.000đ đến 10.000.000đ (Khoản 4)
  • Làm chủ lô, đề: phạt tiền từ 10.000.000đ đến 20.000.000đ (Khoản 5)

3. Chế tài hình sự

Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 quy định tội đánh bạc, ở đây là hành vi chơi lô, chơi đề:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, đối với hành vi chơi lô, đề hoặc các hành vi liên quan đến đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 thì sẽ bị phạt:

  • Cải tạo không giam giữ đến 03 năm
  • Phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay