Đánh bạc bao nhiêu thì sẽ bị đi tù?

Đánh bạc đã trở thành một hoạt động phổ biến trong xã hội hiện nay dù tiềm ẩn rất nhiều hậu quả nguy hiểm. Càng chơi càng máu, không biết bao nhiêu người đã mất đi tất cả tài sản, gia đình tứ tán chỉ vì tham vui vô độ vào những thứ đỏ đen. Tuy nhiên, vẫn có nhiều người thắc mắc, liệu đánh bạc như thế nào thì bị xử lý hình sự, có trường hợp nào chơi bạc mà không bị xử lý hình sự không? 
LSX xin gửi tới bài viết sau.


 

Căn cứ:

Nội dung tư vấn:

Bộ luật Hình sự 2015 đã có quy định chi tiết về tội đánh bạc cụ thể tại Điều 321:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

 

Theo đó, đối với tội danh "Đánh bạc" thì có thể sẽ bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự.

Vậy thì trong trường hợp nào thì đánh bạc sẽ bị xử lý hình sự?

Căn cứ để áp dụng các biện pháp xử lý hình sự với tội danh trên phụ thuộc vào giá trị tài sản mà người đó mang đi đánh bạc. Giá trị tài sản này được xác định là toàn bộ số tiền có trên "chiếu bạc", "màn bạc" mà những "con bạc" sử dụng để thực hiện hành vi đánh bạc này.

Theo Điều 321 thì người nào đánh bạc trái phép mà có giá trị tài sản từ 5.000.000đ (năm triệu đồng) trở lên thì sẽ bị coi làm căn cứ để xử lý hình sự, còn dưới 5.000.000đ thì sao?
 

Có nhiều người băn khoăn: Nếu con bạc chỉ để dưới "chiếu bạc" 02 triệu nhưng trong người có 05 triệu tiền mặt thì xử lý như thế nào?

Trong trường hợp này sẽ có hai khả năng xảy ra:

1. Nếu con bạc khai: sử dụng 2 triệu trên chiếu để chơi bạc, nếu bị thua thì sử dụng nốt số tiền 5 triệu trong người để chơi nốt thì tổng giá trị tài sản của con bạc được sử dụng cho mục đích đánh bạc là 7 triệu đồng. Như vậy đủ căn cứ về giá trị tài sản để kết luận người này sẽ bị xử lý hình sự đối với tội danh đánh bạc trên

2. Nếu con bạc khai: chỉ sử dụng 2 triệu dưới chiếu để đánh bạc, nếu thua hết thì thôi. Số tiền 5 triệu vẫn được bảo toàn nguyên vẹn không sử dụng đến thì trường hợp này người đó sẽ không bị xử lý hình sự do giá trị tài sản chơi bạc dưới 5 triệu đồng
 

Trong trường hợp chỉ bị xử phạt hành chính, con bạc sẽ có thể bị xử với mức phạt như sau:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

......

Như vậy, có thể thấy, việc sử dụng số tiền chơi bạc như thế nào hoàn toàn phụ thuộc vào ý chí của người chơi bạc. Mặc dù pháp luật đã quy định nhưng còn rất nhiều người vẫn ngày ngày tìm cách lách luật chỉ để thỏa mãn cho thú vui không lành mạnh của mình. Vì thế, dù là chơi bạc dưới bất kì hình thức nào hay sử dụng giá trị tài sản cá cược là bao nhiêu thì cũng không nên. Bởi, đây cũng là một tệ nạn xã hội cần được loại trừ.

 

 

Quý khách có thể xem thêm bài viết:

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về các dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ