24

Th 07

Chơi net buổi đêm có bị phạt không?

Chơi net buổi đêm có bị phạt không?

  • Hoàng Sơn
  • 0 bình luận
Các quán net được coi là thiên đường đối với game thủ. Rất nhiều người ăn, ngủ, nghỉ luôn tại đây hòng nhanh chóng lên rank, phá đảo. Kể cả nửa đêm thì hình ảnh quán net đông nghịt người cũng không còn là chuyện hiếm. Vậy nếu game thủ chơi net qua đêm thì có bị phạt hay không?

 

LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ

  • Nghị định 72/2013/NĐ-CP
  • Nghị định 174/2013/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn

Thời gian hoạt động của quán net là có giới hạn, không phải 24/24 và đương nhiên cả chủ quán lẫn người chơi đều phải tuân thủ

Cụ thể, quán net được hoạt động trong thời gian như sau: (điều 36 nghị định 72/2013/NĐ-CP)

Điều 36. Quyền và nghĩa vụ của chủ điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng

Chủ điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng có quyền và nghĩa vụ sau đây:

...

8. Không được hoạt động từ 22 giờ đêm đến 8 giờ sáng hôm sau;

Như vậy, quán net hay điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng chỉ được họa động từ 8h sáng đến 22h đêm, còn khoảng thời gian từ 22h đêm đến 8h sáng hôm sau thì tuyệt đối không được hoạt động.

 

1. Xử phạt chủ quán

Nếu quán cố tình vi phạm quy định này thì chủ quán sẽ bị xử phạt (điều 69 nghị định 174/2013/NĐ-CP):

Điều 69. Vi phạm quy định về điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng

...

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

...

g) Hoạt động ngoài khoảng thời gian từ 8 giờ sáng đến 22 giờ đêm hàng ngày;

Mức phạt rất nặng,tối đa lên đến 10 triệu đồng. Ấy vậy nhưng trên thực tế thì có vẻ như quy định này lại chưa được áp dụng triệt để, nên tình trạng các quán net vi phạm vẫn diễn ra nhan nhản.

 

2. Xử phạt người chơi

Còn về phía người chơi thì sao? Thực tế lỗi chơi net quá giờ là do cả chủ quán và người chơi nên đương nhiên cả người chơi cũng bị xử phạt. Tất nhiên, mức phạt với người chơi sẽ nhẹ nhàng hơn so với chủ quán (theo điều 70 nghị định 174/2013/NĐ-CP)

Điều 70. Vi phạm quy định về người chơi

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

...

b) Không chấp hành quy định về quản lý giờ chơi tại điểm cung cấp dịch vụ trò chơi điện tử công cộng.

Mức phạt với người chơi là từ 200 - 500k. Trông thì có vẻ nhẹ nhàng nhưng với các game thủ thì đây là một khoản tiền khá lớn. Bị phạt như vậy thì đau vô cùng!

 

Tuy nhiên, trên thực tế việc xử phạt và chấp hành nghiêm chỉnh quy định vẫn còn rất hạn chế. Đằng sau cánh cửa đóng kín của các quán net là cả một thế giới sôi động với những game thủ đang "try hard". Hi vọng trong tương lai, các cơ quan quản lý có thể đưa ra biện pháp dung hòa được cả lợi ích của xã hội và nhu cầu của người chơi để tình trạng trên không còn tái diễn.

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay.
popup

Số lượng:

Tổng tiền: