Cô giáo đập đá sẽ bị phạt thế nào?

Đập đá, chơi ma túy sẽ không còn bị xử lý hình sự mà chỉ bị xử phạt hành chính mà tôi. Tai sao lại như vậy?


Căn cứ:

  • Bộ luật hình sự 2015
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn

Sử dụng trái phép chất ma túy là hành vi bị nghiêm cấm và được cụ thể tại Điều 5 Luật Phòng chống ma túy 2008.

 

1. Một mình sử dụng ma túy thì chỉ phạt hành chính

Sử dụng trái phép chất ma túy chỉ là hành vi bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP mà thôi, cụ thể mức xử phạt sẽ là:

Điều 21. Vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

 

Ở đây chỉ áp dụng là chỉ sử dụng và không dụ dỗ, tổ chức, lôi kéo người khác. Bản thân mà sử dụng ma túy và bị phát giác thì bị xử lý về hành chính mà thôi.

 

2. Hay đi kèm những tội danh

Trong cơn phê thì rất dễ đưa ra những quyết định sai lầm về lời khai khiến ranh giới xử lý hình sự hay xử phạt hành chính rất mong manh. Sử dụng trái phép chất ma túy sẽ thường đi kèm với tàng trữ, mua bán, vận chuyển chất ma túy... 

Hi vọng bài viết sẽ có ích cho các bạn!!

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ