Công chức có được nhận quà tặng từ người dân hay không?

"Cán bộ, công chức là đầy tớ của nhân dân" - đó là câu nói nổi tiếng của Bác Hồ nói về địa vị và quyền hạn của công chức với nhân dân, nói cách khác được phục vụ nhân dân là tôn chỉ của công chức. Tuy nhiên, hiện nay có một bộ phận không nhỏ công chức thông qua hành vi nhận quà của người dân mà sử dụng quyền lực công một cách lạm dụng dẫn đến sai phạm xảy ra. Vậy, công chức có được nhận quà từ người dân hay không? Hãy đến với chuyên trang Luật Sư X để tìm hiểu nhé.

Căn cứ pháp lý:

  • Bộ luật Hình sự 2015;
  • Quyết định 64/2007/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ.

 

Nội dung tư vấn:

Theo Quyết định số 64/2007/QĐ - TTg của Thủ tướng chính phủ nêu rõ thì công chức được nhận quà. Trong những trường hợp này cán bộ, công chức, viên chức được nhận quà tặng  không phải báo cáo với cơ quan, đơn vị. Tuy nhiên, nếu pháp luật có yêu cầu kê khai thu nhập thì phải thực hiện kê khai theo đúng quy định:

  • Quà tặng từ họ hàng, người thân trong gia đình mà những người này không có mối quan hệ về lợi ích, liên quan đến công việc của cán bộ, công chức, viên chức
  • Quà tặng từ những cơ quan, đơn vị, cá nhân khác không liên quan đến công việc của cán bộ, công chức, viên chức.
  • Quà có giá trị dưới 500.000 đồng tặng cho cán bộ, công chức, viên chức bị ốm đau, tai nạn hoặc nhân dịp hiếu, hỷ, lễ, tết truyền thống, mà việc tặng quà này không liên quan đến công việc của cán bộ, công chức, viên chức…

Đối với quà tặng không đúng chế độ, tiêu chuẩn, đối tượng thì cán bộ, công chức, viên chức phải từ chối và giải thích rõ lý do với người tặng quà. Trong trường hợp không thể từ chối được, cán bộ, công chức, viên chức phải báo cáo thủ trưởng cơ quan, đơn vị mình để xử lý theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, theo quy định tại Điều 354 Bộ luật Hình sự 2015, trường hợp cán bộ, công chức, viên chức lợi dụng chức vụ, quyền hạn trực tiếp hoặc qua trung gian nhận hoặc sẽ nhận tiền, tài sản, lợi ích vật chất khác từ 02 triệu đồng trở lên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Nhận hối lộ.

Đồng thời, trong trường hợp nhận dưới 02 triệu đồng nhưng đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm hoặc đã bị kết tội về một trong những tội liên quan đến tham nhũng, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Mức phạt đối với các cán bộ, công chức, viên chức trong các trường hợp nêu trên là từ 02 năm tù đến 07 năm. Mức phạt này sẽ tăng đến mức tử hình nếu hành vi phạm tội ở mức đặc biệt nghiêm trọng…

Hy vọng bài viết hữu ích đối với bạn! 

Trân trọng.


Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay

 

Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ