Đánh đề bị xử lý thế nào?

Đánh lô, đề với nhiều người đã trở thành một thói quen hàng ngày,với hi vọng kiếm được một khoản kha khá để "cải thiện thu nhập". Nhưng đánh đề thì có phạm pháp không, và nếu có thì sẽ bị xử lý thế nào?

 

LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ:

  • Bộ luật hình sự
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP
  • Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP

 

Nội dung tư vấn

Chơi lô, đề (đánh đề) thực chất chính là hành vi đánh bạc và hoàn toàn có thể phải đi tù.

Bộ luật hình sự có quy định như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

...

 

Nếu số tiền đánh bạc từ 5 triệu đồng trở lên thì sẽ bị xử lý hình sự, tức là có thể sẽ phải ngồi tù. Nhiều người cứ nghĩ số tiền đánh đề rất nhỏ nên không phải lo. Nhưng thực ra, pháp luật quy định số tiền dùng để xác định tội đánh bạc là số tiền đã bỏ ra và số tiền người chơi có khả năng nhận được nếu trúng đề (nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP):

5.1. Xác định số tiền hoặc giá trị hiện vật của người chơi đề, cá độ dùng đánh bạc

a) Trường hợp người chơi số đề, cá độ có trúng số đề, thắng cược cá độ thì số tiền mà họ dùng đánh bạc là tổng số tiền mà họ đã bỏ ra để mua số đề, cá độ cộng với số tiền thực tế mà họ được nhận từ chủ đề, chủ cá độ.

 

Ví dụ: A đánh đề với số tiền là 100.000 đồng theo tỉ lệ 1/70 (1 ăn 70). Vậy số tiền để xác định tội đánh bạc của A là 100.000 + 100.000 x 70 = 7.100.000 đồng.

 

Lưu ý là kể cả số tiền dưới 5 triệu nhưng đã bị xử phạt hành chính trước đó về đánh bạc thì cũng sẽ bị xử lý hình sự. 

 

Vậy nếu đánh đề với số tiền nhỏ thì sao?

Nếu tổng số tiền đánh bạc nhỏ hơn 5 triệu và vi phạm lần đầu thì sẽ chỉ bị xử phạt hành chính theo nghị định 167/2013/NĐ-CP:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

 

Mức xử phạt là từ 100k đến 200k cho hành vi chơi lô đề.

 

Nhiều người nghĩ chơi cho vui, nhưng hậu quả thì không vui chút nào. Nhưng thực tế thì việc chơi lô đề vẫn đang được thả nổi, thiếu kiểm soát. Các cơ quan chức năng cần quyết liệt hơn nữa để dẹp bỏ tệ nạn này.

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ hôn nhân và gia đình tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ