Đi xe máy điện không đội mũ bảo hiểm có bị phạt không năm 2022?

bởi Hương Giang
Đi xe máy điện không đội mũ bảo hiểm có bị phạt không

Xe máy điện là một trong những loại xe được ưa chuộng gần đây vì tính tiện dụng của chúng. Vậy Theo quy định Đi xe máy điện không đội mũ bảo hiểm có bị phạt không? Bao nhiêu tuổi thì được điều khiển xe máy điện? Đi xe máy điện không đội mũ bảo hiểm bị xử phạt như thế nào? Trường hợp nào đi xe đạp điện không cần đội mũ bảo hiểm? Bài viết sau đây của Luật sư X sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc về vấn đề này, mời quý bạn đọc cùng tham khảo nhé. Hi vọng bài viết sẽ đem lại nhiều thông tin hữu ích cho quý bạn đọc.

Căn cứ pháp lý

Khái niệm xe máy điện

Để trả lời cho câu hỏi Đi xe máy điện không đội mũ bảo hiểm có bị phạt không? Chúng ta cùng tìm hiểu khái niệm về xe máy điện. Theo đó, Xe máy điện là xe gắn máy được dẫn động bằng động cơ điện có công suất lớn nhất không lớn hơn 4 kW, có vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50 km/h.

Xe máy điện là một trong những phương tiện giao thông hoạt động bằng năng lượng điện. Đặc biệt, các loại xe máy điện cũng có những đặc điểm kết cấu chung giống như các loại xe máy chạy xăng thông thường.

Nhưng điểm khác rõ rệt nhất chính là ở động cơ vận hành. Đối với các loại xe máy điện động cơ sẽ hoạt động bằng bình ắc-quy hoặc pin, được lưu trữ thông qua quá trình sạc điện. Ưu điểm của các loại xe máy điện tốt nhất hiện nay đó chính là sử dụng nguyên liệu sạch, hạn chế tình trạng ô nhiễm không khí. Do đó, các loại xe máy điện cao cấp chính là giải pháp tối ưu để bảo vệ môi trường. Dòng phương tiện này hứa hẹn sẽ là xu hướng giao thông mới trong tương lai.

Bao nhiêu tuổi thì được điều khiển xe máy điện?

Căn cứ vào Điều 60 thuộc Bộ luật Giao thông đường bộ năm 2008, quy định về sức khỏe, độ tuổi của người lái xe máy điện cụ thể như sau:

  • Người đủ 16 tuổi trở lên, được phép lái xe máy điện có dung tích xi lanh đạt dưới 50 cm3.
  • Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô 2-3 bánh với dung tích xi lanh đạt từ 50 cm3 trở lên.

Tóm lại, theo quy định của pháp luật Việt Nam, người có đủ từ 16 tuổi trở lên sẽ được phép lái xe gắn máy với dung tích xi lanh đạt dưới 50 cm3. Người có đủ 18 tuổi trở lên được phép lái xe mô tô 2-3 bánh có dung tích xi lanh đặt từ 50 cm3 trở lên.

Căn cứ theo công điện số 05/CĐ-TTg, vào ngày 25/2/2016, học sinh, sinh viên cần điều khiển phương tiện cơ giới đường bộ cần đủ tuổi và có giấy phép lái xe theo quy định pháp luật. Ngoài ra, học sinh, sinh viên không được điều khiển xe mô tô, xe máy điện chưa đăng ký giấy tờ và gắn biển số xe.

Đi xe máy điện không đội mũ bảo hiểm có bị phạt không?

Người sử dụng xe đạp điện để tham gia giao thông phải đội mũ bảo hiểm. Bởi theo quy định của khoản 2, Điều 31, Bộ luật Giao thông đường bộ năm 2008, người sử dụng phương tiện di chuyển là xe đạp điện phải đội mũ bảo hiểm và cài quai theo đúng quy định. Những đối tượng cụ thể bắt buộc phải đội mũ bảo hiểm khi sử dụng xe đạp điện là:  

  • Người điều khiển các phương tiện như xe đạp điện hay xe máy điện. 
  • Người được chở trên xe đạp điện, xe máy điện; hay các loại xe tương tự khác.

Ngoài ra, trong Nghị định 171/2013/NĐ-CP có chỉ rõ rằng xe đạp điện là một loại xe thô sơ được lắp động cơ vào hai bánh, có vận tốc di chuyển lớn nhất không hơn 25 km/h. Do đó, xe máy điện cũng là một trong những phương tiện di chuyển bắt buộc phải đổi mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông.  Đi xe máy điện không đội mũ bảo hiểm sẽ bị xử phạt theo quy định.

Đi xe máy điện không đội mũ bảo hiểm có bị phạt không
Đi xe máy điện không đội mũ bảo hiểm có bị phạt không

Đi xe máy điện không đội mũ bảo hiểm bị xử phạt như thế nào?

Theo khoản 3 Điều 8 Nghị định 100/2019/NĐ-CP và khoản 6 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP thì đi xe đạp điện mà không đội mũ bảo hiểm sẽ bị xử phạt hành chính, cụ thể:

“Điều 8. Xử phạt người điều khiển xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện), người điều khiển xe thô sơ khác vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ phương tiện phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc;

b) Gây tai nạn giao thông không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, bỏ trốn không đến trình báo với cơ quan có thẩm quyền, không tham gia cấp cứu người bị nạn;

c) Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;

d) Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ.

đ) Người điều khiển xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

e) Chở người ngồi trên xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

Như vậy, khi đi xe đạp điện mà không đội mũ bảo hiểm, bạn sẽ bị xử phạt tối đa lên đến 600.000 đồng. Công an đã xử phạt con bạn như vậy là đúng theo quy định của pháp luật.

Trường hợp nào đi xe đạp điện không cần đội mũ bảo hiểm?

Trong quy định vẫn có những trường hợp không cần bắt buộc phải sử dụng đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông bằng phương tiện xe đạp điện, cụ thể: 

  • Trong trường hợp cần chở gấp bệnh nhân đi cấp cứu 
  • Trẻ em dưới 6 tuổi trên xe đạp điện được cho phép không đội mũ bảo hiểm 
  • Quy định cho phép không đội mũ bảo hiểm khi đi xe đạp điện cho trường hợp đang áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật

Mời bạn xem thêm bài viết:

Thông tin liên hệ

Trên đây là bài viết tư vấn về Đi xe máy điện không đội mũ bảo hiểm có bị phạt không. Nếu cần giải quyết nhanh gọn các vấn đề liên quan tới thủ tục xin trích lục ghi chú kết hôn, làm hồ sơ xác nhận tình trạng hôn nhân, thủ tục đăng ký kết hôn với người nước ngoài, xin xác nhận độc thân, xác nhận tình trạng hôn nhân online tpHCM, hoặc các vấn đề về tội tham ô tài sản bị kết án bao nhiêu năm tù… thì hãy liên hệ ngay tới Luật sư X để chúng tôi nhanh chóng tư vấn hỗ trợ và giải quyết vụ việc. Với các luật sư có chuyên môn cao cùng kinh nghiệm dày dặn, chúng tôi sẽ hỗ trợ 24/7, giúp bạn tiết kiệm chi phí và ít đi lại.

Mời quý khách liên hệ đến hotline của Luật sư X:  0833.102.102 hoặc liên hệ qua các kênh sau:

Câu hỏi thường gặp

Người dưới 16 tuổi có được chạy xe máy điện không?

Theo quy định tại khoản 1 điều 60 của Luật giao thông đường bộ 2008, những người đủ 16 tuổi trở lên sẽ được điều khiển xe gắn máy hoặc các phương tiện tương tự có dung tích không vượt quá 50 cm3. Điều này cũng có nghĩa, học sinh 11 đến dưới 16 tuổi sẽ không được sử dụng xe máy điện để tham gia giao thông.

Điều khiển xe máy điện chưa đăng ký xe và biển số có bị phạt không?

Phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng đối với người điều khiển xe máy điện không có giấy phép đăng ký xe theo quy định pháp luật. Người điều khiển xe máy điện không gắn biển số hoặc gắn biển số không đúng với đăng ký có trong giấy đăng ký xe máy điện.

Đi xe đạp điện đội mũ bảo hiểm không cài quai có bị xử phạt không?

Người điều khiển xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy”; hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ”. Người điều khiển xe đạp điện đội mũ bảo hiểm không cài quai có thể bị phạt 250.000 nghìn đồng.

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm