Lỗi không thắt dây an toàn đối với ô tô

Cho tôi hỏi quy định thắt dây an toàn đối với người ngồi trên ôtô khi xe đang chạy được quy định như thế nào? Có phải mọi trường hợp đều phải thắt không

Căn cứ pháp lý: 

  • Điểm k, l khoản 1 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Mức phạt: 100.000đ – 200.000đ 

Mức phạt cụ thể: 150.000đ (Nguyên tắc phạt tiền cụ thể)

Nội dung điều luật:

Điều 5. Xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

k) Không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;

l) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy.

Luật sư chuyên giải quyết vụ việc liên quan tai nạn, tranh chấp, bồi thường trong vấn đề giao thông, vận tải: 0833.102.102

 

 

Từ khóa: