Lưu ý khi đánh lô đề

Đánh lô đề là một hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên đây cũng là một môn thể thao mạo hiểm đầy tính may rủi mà không ít người chơi đam mê. Vậy làm sao để tránh rủi ro pháp lý khi đánh lô đề?

Căn cứ:

  • Bộ luật hình sự 2015
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Nội dung tư vấn

Lô đề được coi là một hình thức cờ bạc và bị pháp luật nghiêm cấm. Việc đánh lô đề là phạm pháp. Tuy nhiên, phạm pháp ở mức độ hành chính hay hình sự thì các bạn cần lưu ý những điều ngay dưới đây:

1. Xác định số tiền 

Như các bạn đã biết, Điều 321 Bộ luật hình sự có quy định rằng:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Giá trị tiền đánh được, mất quan trọng. Tốt nhất là đánh lô đề với con số dưới 5 triệu đồng để tránh đủ yếu tố cấu thành về tội danh đánh bạc. Tuy nhiên dưới 5 triệu vẫn bị xử lý hình sự khi đã bị xử phạt hành chính rồi mà vẫn vi phạm.

2. Đã bị phạt hành chính thì nên dừng đánh

Đánh lô trên 5 triệu sẽ bị khởi tố, nhưng dưới 5 triệu trong trường hợp bị xử lý hành chính rồi mà tái phạm thì vẫn bị khởi tố. Vậy để an toàn thì tốt nhất:

  • Không đánh lô, đề khi đã bị xử phạt hành chính
  • Nếu vẫn muốn đánh thì cần đợi thời gian để được xóa tiền sự

Theo Quy định tại Điều 7 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì sau 1 thời gian nhất định người đã bị xử phạt hành chính sẽ được xóa tiền sự. Xóa tiền sự coi như chưa bị xử phạt:

Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt cảnh cáo hoặc 01 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính khác hoặc từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

Khi chưa bị phạt thì sẽ đánh lô dưới 5 triệu sẽ chỉ bị xử phạt hành chính mà thôi.

3. Chỉ đánh, đừng ôm

Đánh lô, đề là sai trái, tuy nhiên ôm lô đề, gạ gẫm, dụ dỗ người khác đánh lô hay bán bảng lô đề là hành vi sai hơn và sẽ bị xử phạt nặng hơn:

Hành vi mua các số lô, số đề (Khoản 1 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP):

  • Cảnh cáo
  • Phạt tiền: Từ 200.000đ đến 500.000đ

Các hành vi liên quan: được quy định cụ thể tại Khoản 2, 4, 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP

  • Bán bảng lô, đề: phạt tiền từ 1.000.000đ đến 2.000.000đ (Khoản 2)
  • Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác chơi lô, đề: phạt tiền từ 5.000.000đ đến 10.000.000đ (Khoản 4)
  • Làm chủ lô, đề: phạt tiền từ 10.000.000đ đến 20.000.000đ (Khoản 5)

Mức phạt đã rất khác nhau đúng không? Do đó chỉ đánh thôi, đừng ôm

4. Không đánh qua mạng

Đánh ở ngoài thì còn đỡ, nếu đánh qua nên tảng internet hoặc sử dụng công cụ kĩ thuật số thì sẽ bị xử phạt nặng mà cụ thể là khởi tố hình sự không căn cứ vào giá trị được mất:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Hi vọng bài viết sẽ có ích đối với các bạn!!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay