Mua bán dâm có bị đi tù không?

Mua bán dâm được xem là một hình thức kinh doanh ở nhiều nước. Tuy nhiên tại Việt Nam, pháp luật vẫn chưa hợp pháp hóa hành vi này. Vì vậy người có hành vi mua bán dâm sẽ bị xử lý hành chính và một số trường hợp sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Bài viết dưới đây sẽ liệt kê những trường hợp bị truy cứu trách nhiệm hình sự (đi tù) đối với hành vi mua bán dâm.

Căn cứ:

  • Bộ luật hình sự 2015
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Nội dung tư vấn

Hiện nay, pháp luật chủ yếu xử phạt hành chính đối với hành vi mua bán dâm. Tuy nhiên có hai trường hợp nếu thực hiện hành vi mua dâm sẽ bị phạt tù là mua dâm người dưới 18 tuổi và mua dâm với người dưới 13 tuổi.

1. Mức xử lý hành chính đối với hành vi mua bán dâm

Đối với hành vi mua dâm, căn cứ theo Điều 23 Nghị định 167/2013 thì người vi phạm sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Điều 22. Hành vi mua dâm

1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi mua dâm.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng trong trường hợp mua dâm nhiều người cùng một lúc.

3. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm.

Đối với hành vi bán dâm, Điều 23 quy định mức xử phạt có phần nhẹ hơn so với hành vi mua dâm, cụ thể:

Điều 23. Hành vi bán dâm

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi bán dâm.

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc.

3. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

2. Những trường hợp chịu phạt tù khi thực hiện hành vi mua dâm

Nếu đối tượng bán dâm là người dưới 18 tuổi thì người mua dâm sẽ chịu trách nhiệm hình sự chứ không đơn thuần là bị xử phạt vi phạm hành chính nữa.

2.1 Mua dâm với người dưới 18 tuổi

Căn cứ theo Điều 329 Bộ luật hình sự 2015 thì người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 18 tuổi thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm. Như vậy trong trường hợp này người bán dâm sẽ không phải chịu hình phạt tù mà chỉ bị xử phạt hành chính. Bên cạnh đó nếu người mua dâm chưa đủ 18 tuổi thì cũng không phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định này.

Điều 329. Tội mua dâm người dưới 18 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Mua dâm 02 lần trở lên;

b) Mua dâm người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

c) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;

b) Gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

4. Người phạm tội còn bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Ví dụ:

  • Anh A 25 tuổi có hành vi mua dâm với chị M 17 tuổi. Theo quy định Bộ luật hình sự thì anh A đã phạm tội mua dâm người dưới 18 tuổi và sẽ bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm. Chị M chỉ bị xử phạt hành chính với mức phạt trung bình là 150.000 đồng.
  • Anh C 17 tuổi có hành vi mua dâm với chị M 17 tuổi. Theo quy định Bộ luật hình sự thì vì anh C chưa đủ 16 tuổi nên sẽ không bị phạt tù mà sẽ bị xử phạt hành chính cùng với chị M.

2.2 Mua dâm với người dưới 13 tuổi

Căn cứ theo điểm b khoản 1  Điều 142 thì hành vi mua dâm với người dưới 13 tuổi sẽ bị quy về tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi và bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm. Bởi dưới 13 tuổi là một độ tuổi rất nhỏ nên hành vi mua dâm với đối tượng này dù có sự tự nguyện của người bán hay không đều bị xem là tội nghiêm trọng và có mức phạt tù tương đối cao. Một điều khác biệt của tội này so với tội mua dâm với người dưới 18 tuổi là người mua dâm không bị giới hạn độ tuổi nghĩa là người dưới 18 tuổi có hành vi mua dâm với người dưới 13 tuổi vẫn bị phạt tù như người trên 18 tuổi.

Điều 142. Tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

b) Giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người dưới 13 tuổi.

Như vậy có thể thấy người bán dâm sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự (ngoại trừ trường hợp tổ chức môi giới bán dâm) mà chỉ bị xử phạt hành chính theo hình thức cảnh cáo hoặc phạt tiền. Ngược lại, nếu người nào có hành vi mua dâm với người dưới 13 tuổi sẽ phạm tội hiếp dâm và có thể bị phạt tù lên đến 15 năm hoặc người đủ 18 tuổi có hành vi mua dâm với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 18 tuổi có thể bị phạt tù đến 05 năm cho hành vi vi phạm của mình.

Hy vọng bài viết này hữu ích với bạn!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư hình sự tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay