13

Th 07

Người dưới 18 tuổi có được lái xe máy không

Người dưới 18 tuổi có được lái xe máy không

  • Hoàng Sơn
  • 0 bình luận

Kì thi đại học vừa qua đã kết thúc. Nhiều sĩ tử đã được ba mẹ thưởng cho món quà ý nghĩa và rất giá trị, đó là chiếc xe gắn máy. Tuy nhiên, không phải ai trong số đó cũng đủ 18 tuổi. Vậy người dưới 18 tuổi có được lái xe máy hay không?


Căn cứ:

  • Luật giao thông đường bộ
  • Nghị định 46/2016/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn

Người dưới 18 tuổi nhưng đã đủ 18 tuổi trở lên hoàn toàn có thể lái xe máy, nhưng bị giới hạn về loại xe

Cụ thể, luật giao thông đường bộ quy định:

Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

Như vậy, nếu từ 16 đến chưa đủ 18 tuổi thì bạn chỉ có thể lái xe máy có dung tích xi lanh dưới 50 cm3 mà thôi. Còn đối với hầu hết các loại xe máy phổ biến trên thị trường hiện nay thì đều có dung tích xi lanh trên 50cm3, nên bạn sẽ chưa thể điều khiển loại xe này.

 

Nếu như cố tình vi phạm, bạn có thể bị xử phạt hành chính theo nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

 

Các bậc phụ huynh cũng nên lưu ý không giao xe cho con sử dụng nếu con chưa đủ 18 tuổi và chưa có bằng lái xe. Nếu không thì có thể bị xử phạt hành chính cũng theo nghị định 46/2016/NĐ-CP:

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 của Luật Giao thông đường bộ điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng).

 

Vì sự an toàn cả chính bản thân và những người khác khi tham gia giao thông, hãy ghi nhớ và đừng bao giờ vi phạm nhé

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
popup

Số lượng:

Tổng tiền: