19

Th 06

Nhận cầm xe không giấy tờ có sao không?

Nhận cầm xe không giấy tờ có sao không?

  • Nguyễn Triết
  • 0 bình luận
Mùa World cup đã tới, chợ mua bán cầm cố xe cộ lại có dịp nở rộ, rất nhiều loại xe được tiêu thụ từ việc trộm cắp, cướp giật hoặc đơn giản là xe không có giấy tờ. Người nhận cầm đồ có bị sao không?


 

Căn cứ pháp lý:

 

Nội dung tư vấn:

Trước tiên, chúng ta cùng tìm hiểu về Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có.

Điều 323 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định về Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có như sau:

"1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng;

d) Thu lợi bất chính từ 20.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 10 năm:

a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá từ 300.000.000 đồng đến dưới 1.000.000.000 đồng;

b) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

a) Tài sản, vật phạm pháp trị giá 1.000.000.000 đồng trở lên;

b) Thu lợi bất chính 300.000.000 đồng trở lên.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản."

 

Như vậy, có thể thấy điều kiện để xác định một người phạm Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có đó là người này phải biết rõ là tài sản do người khác phạn tội mà có mà vẫn mua bán, chứa chấp, tiêu thụ. Do đó, trường hợp mà bạn hỏi có thể có 2 trường xảy ra:

 

Trường hợp 1 - Không biết xe do phạm tội mà có. Trường hợp này không có dấu hiệu vi phạm pháp luật hình sư. Người nhận cầm cố là người chiếm hữu ngay tình, nên cũng sẽ được pháp luật bảo vệ về quyền lợi.

 

Trường hợp 2 - Biết rõ là tài sản ro người khác phạm tội mà có. Trường hợp này có dấu hiệu vi phạm pháp luật hình sự, cơ quan công an sẽ điều tra, xác minh.

 

Ngoài ra, cần lưu ý khi người nhận cầm cố là người kinh doanh hoạt động này thì người này phải có trách nhiệm kiểm tra nguồn gốc xe, hoặc yêu cầu người cầm cố cam kết về nguồn gốc để đảm bảo quyền lợi.

 

 

VIDEO THAM KHẢO

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
popup

Số lượng:

Tổng tiền: