Đốt tiền thật bị phạt không

Trong cuộc sống, tiền là vật không thể thiếu, chỉ duy nhất ngân hàng quốc gia mới được phép ban hành hoặc tiêu hủy. Đồng tiền có nhiều mệnh giá khác nhau, dùng để lưu thông trao đổi hàng hóa trong một đơn vị lãnh thổ. Việc có các hành vi hủy hoại tờ tiền bị pháp luật nghiêm cấm và bị xử phạt hành chính

Căn cứ pháp lí

  • Bộ luật dân sự 2015
  • Quyết định 130/2003/QĐ-TTG
  • Nghị định 96/2014/NĐ-CP 

Nội dung tư vấn

1. Tiền là gì?

Tiền theo định nghĩa chung là vật ngang giá, thước đo chuẩn dùng để trao đổi hàng hóa hay dịch vụ trong một quốc gia. Tiền theo định nghĩa của pháp luật Việt Nam, nó thuộc tài sản được quy định tại Điều 105 Bộ luật dân sự 2015.

Điều 105. Tài sản
1.    Tài sản là vật, tiền, giấy tờ có giá và quyền tài sản.

2. Các hành vi hủy hoại tiền Việt Nam
Pháp luật nghiêm cấm các hành vi hủy hoại tiền Việt Nam như việc cắt, xé, đốt, vẽ bậy, giẫm đạp, vò nát, tô màu, tẩy xóa,… theo khoản 2 Điều 3 quyết định 130/2003/QĐ-TTG về việc bảo vệ tiền Việt Nam.

Điều 3. Những hành vi bị nghiêm cấm
1. Làm tiền giả, vận chuyển, tàng trữ, lưu hành, mua, bán tiền giả.
2. Hủy hoại tiền Việt Nam bằng bất kỳ hình thức nào.

3. Mức xử phạt khi vi phạm
Mọi cá nhân, pháp nhân nếu vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính lên đến 15.000.000 theo khoản 3 Điều 31 Nghị định 96/2014/NĐ-CP 

Điều 31. Vi phạm quy định về bảo vệ tiền Việt Nam

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi phá hoại, hủy hoại tiền Việt Nam trái pháp luật.
4. Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 80.000.000 đồng đối với hành vi sao chụp, in ấn, sử dụng bố cục, một phần hoặc toàn bộ hình ảnh, chi tiết, hoa văn của tiền Việt Nam không đúng quy định của pháp luật.

Mong bài viết hữu ích cho bạn đọc.

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay