Phơi thóc trên đường quốc lộ có bị phạt?

Nước ta là nước có khối lượng lúa, gạo xuất khẩu rất lớn so với các nước trên thế giới, vì vậy chúng ta sẽ thường bắt gặp các hình ảnh người dân phơi lúa, thóc ra ngoài đường. Việc này diễn ra phổ biến ở các hộ gia đình không có sân và nằm ngay đường quốc lộ, vào vụ mùa họ thường phơi lúa ra đường quốc lộ, hành vi này dẫn đến những mối nguy hại rất lớn cho người đi đường, ảnh hưởng lưu thông, tai nạn dễ xảy ra. Như vậy, pháp luật nước ta quy định như thế nào đối với hành vi phơi thóc trên đường? Hành vi này có bị phạt không? Cùng tham khảo bài viết dưới đây của Luật sư X.

Căn cứ pháp lý:

  • Luật giao thông đường bộ năm 2008

  • Nghị định 46/2016/ NĐ- CP

Nội dung tư vấn:

1. Hành vi phơi thóc trên đường quốc lộ là vi phạm pháp luật?

Hành vi phơi thóc tràn lan trên đường quốc lộ không còn xa lạ đối với người dân ở nông thôn, như vậy pháp luật quy định gì đối với hành vi này. Cụ thể, tại  Điều 35 Luật giao thông đường bộ năm 2008 cấm các hành vi như

2. Không được thực hiện các hành vi sau đây:

a) Họp chợ, mua, bán hàng hóa trên đường bộ;

b) Tụ tập đông người trái phép trên đường bộ;

c) Thả rông súc vật trên đường bộ;

d) Phơi thóc, lúa, rơm rạ, nông sản hoặc để vật khác trên đường bộ;

đ) Đặt biển quảng cáo trên đất của đường bộ;

e) Lắp đặt biển hiệu, biển quảng cáo hoặc thiết bị khác làm giảm sự chú ý, gây nhầm lẫn nội dung biển báo hiệu hoặc gây cản trở người tham gia giao thông;

g) Che khuất biển báo hiệu, đèn tín hiệu giao thông;

h) Sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy;

i) Hành vi khác gây cản trở giao thông.

Như vậy, dựa vào quy định trên thì đối với hành vi phơi thóc trên đường bộ sẽ không được pháp luật cho phép thực hiện, bởi vì hành vi này có nguy cơ dẫn đến các trường hợp đáng tiếc xảy ra cho người tham gia lưu thông như tai nạn vì  các phương tiện như xe máy, xe tải,… khi lưu thông qua những đoạn đường này đều phải giảm tốc độ hoặc lấn sang cả làn đường ngược chiều nên rất dễ xảy ra các trường hợp va chạm với xe khác hoặc là các vật chắn trên đường. Do đó  để đảm bảo an toàn giao thông cho mọi người, động vật và các phương tiện tham gia giao thông đường bộ thì người dân không nên phơi lúa, thóc trên đường giao thông.

2. Phơi thóc lúa trên đường giao thông có bị xử phạt hay không?

  Vì hành vi phơi thóc trên đường giao thông không được pháp luật cho phép nên hành vi này sẽ bị xử phạt hành chính, cụ thể theo điểm b khoản 1 và khoản 9 điều 12 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định về khai thác, sử dụng trong phạm vi đất dành cho đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Phơi thóc, lúa, rơm, rạ, nông, lâm, hải sản trên đường bộ; đặt máy tuốt lúa trên đường bộ.

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi quy định tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 3, Khoản 4, Khoản 5, Khoản 6, Khoản 7, Khoản 8 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: Buộc phải dỡ bỏ các công trình xây dựng trái phép, biển quảng cáo, di dời cây trồng trái phép, thu dọn rác, vật tư, vật liệu, chất phế thải, hàng hóa, máy móc, thiết bị, các loại vật dụng và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.”

Như vậy, trường hợp phơi thóc, lúa trên đường bộ là hành vi vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền đối với cá nhân từ 100.000 đồng – 200.000 đồng; đôi với tổ chức là từ 200.000 đồng – 400.000 đồng. Ngoài bị phạt tiền thì cá nhân, tổ chức mà  thực hiện hành vi này sẽ bị áp dụng biện pháp khắc phục, tức là buộc phải thu dọn lúa, thóc và khôi phục lại tình trạng ban đầu cho đường bộ. Đừng vì mình mà không nghĩ đến cho người khác, nên tìm cách khắc phục để lúa được phơi ở những nơi phù hợp hơn, tránh nguy hiểm cho người tham gia giao thông đường bộ

Hy vọng bài viết có ích cho bạn!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay