Thay đổi nhãn hiệu xe phạt bao nhiêu theo quy định?

bởi BuiNgan
Thay đổi nhãn hiệu xe phạt bao nhiêu theo quy định?

Hiện nay, việc chủ phương tiện giao thông thực hiện thay đổi màu xe, kích thước cũng như một số bộ phận khác của xe không giống với nội dung đã ghi trong giấy đăng ký xe là điều phổ biến. Tuy nhiên, cần phải hiểu rõ những hành vi nào là vi phạm pháp luật về giao thông. Cùng Luật sư X tìm hiểu mẫu thông báo về việc thay đổi nhãn hiệu xe phạt bao nhiêu qua bài viết dưới đây.

Thay đổi nhãn hiệu xe phạt bao nhiêu

Căn cứ khoản 2 Điều 55 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:

“2. Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.”. 

Việc tự ý thay đổi nhãn hiệu xe máy khác với nhãn hiệu đã ghi trong Giấy đăng ký xe máy sẽ bị áp dụng mức phạt vi phạm hành chính được quy định tại điểm a khoản 1 Điều 30 Nghị định 171/2013/NĐ-CP như sau:

“1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe;

b) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô.”

Như vậy, trong trường hợp của bạn, bạn không được thay đổi nhãn hiệu xe máy trên Giấy đăng ký xe máy khác với nhãn hiệu xe máy thực tế. Việc thay đổi nhãn hiệu xe máy sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

Quy định về lỗi tự ý thay đổi kết cấu xe 

Khoản 1, khoản 2, Điều 55 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 đã quy định rõ về lỗi thay đổi kết cấu xe như sau:

  • Việc sản xuất, lắp ráp, cải tạo, sửa chữa, bảo dưỡng và nhập khẩu xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ phải tuân theo quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. Không được cải tạo các xe ô tô khác thành xe ô tô chở khách.
  • Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Việc tự ý thay đổi kết cấu xe có thể gây ra tai nạn giao thông trong quá trình di chuyển do thiết kế không đảm bảo các tiêu chuẩn kỹ thuật theo quy định. Đây cũng là hành vi sai phạm luật giao thông vì tiềm ẩn nhiều nguy hiểm khi di chuyển. Mức phạt cho lỗi thay đổi kết cấu xe được quy định khác nhau tùy theo loại xe. Nghị định 100/2019/NĐ-CP ban hành ngày 30/12/2019 đã quy định cụ thể như sau:

Thay đổi nhãn hiệu xe phạt bao nhiêu theo quy định?
Thay đổi nhãn hiệu xe phạt bao nhiêu theo quy định?

Đối với xe máy

Trường hợp chủ phương tiện tự ý thay đổi kết cấu của xe máy sẽ phải chịu các mức phạt theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP, cụ thể:

– Khoản 1, Điều 30: Phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng đối với cá nhân và từ 200.000 – 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự thực hiện hành vi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

– Khoản 2, Điều 30: Phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng đối với cá nhân và 600.000 – 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe máy chuyên dùng và các loại xe máy tương tự thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  • Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.
  • Không làm thủ tục khai báo với cơ quan đăng ký xe theo quy định trước khi cải tạo xe (đối với loại xe có quy định phải làm thủ tục khai báo). 

– Khoản 5, Điều 30: Phạt tiền từ 800.000 – 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 – 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  • Tự ý cắt, hàn, đục lại số khung, số máy; đưa phương tiện đã bị cắt, hàn, đục lại số khung, số máy trái quy định tham gia giao thông.
  • Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe.

 Đối với xe ô tô

Trường hợp chủ xe ô tô vi phạm lỗi thay đổi kết cấu xe sẽ bị xử phạt theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP, cụ thể:

– Khoản 2, Điều 30: Phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng đối với cá nhân và 600.000 – 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  • Lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn.
  • Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.
  • Không làm thủ tục khai báo với cơ quan đăng ký xe theo quy định trước khi cải tạo xe (đối với loại xe có quy định phải làm thủ tục khai báo). 

– Khoản 7, Điều 30: Phạt tiền từ 2.000.000 – 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 – 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện hành vi sai phạm: Tự ý cắt, hàn, đục lại số khung, số máy; đưa phương tiện đã bị cắt, hàn, đục lại số khung, số máy trái quy định tham gia giao thông.

– Khoản 9, Điều 30: Phạt tiền từ 6.000.000 – 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 – 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  • Tự ý thay đổi tổng thành khung, tổng thành máy (động cơ), hệ thống phanh, hệ thống truyền động (truyền lực), hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà sản xuất hoặc thiết kế đã đăng ký với cơ quan đăng ký xe hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe.
  • Cải tạo các xe ô tô khác thành xe ô tô chở khách.

Lỗi thay đổi kết cấu xe không đúng quy định còn có thể gây ảnh hưởng đến sự an toàn của chủ phương tiện và những người xung quanh khi tham gia giao thông. Vì vậy, người lái nên cập nhật thông tin về Luật giao thông đường bộ mới nhất để tránh trường hợp bị xử phạt không đáng có.

Mời bạn xem thêm:

Thông tin liên hệ với Luật sư X

Trên đây là tư vấn của Luật sư X về vấn đề Thay đổi nhãn hiệu xe phạt bao nhiêu theo quy định?. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức trên; để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Để biết thêm thông tin chi tiết và nhận thêm sự tư vấn, giúp đỡ khi có nhu cầu về các vấn đề liên quan đến dịch vụ thành lập công ty trọn gói, công chứng ủy quyền tại nhà mẫu tạm ngừng kinh doanh, mã số thuế cá nhân của tôi, tạm dừng công ty, thủ tục giải thể công ty mới nhất, bảo hộ logo độc quyền, hợp pháp hóa lãnh sự ở Hà Nội, dịch vụ xác nhận tình trạng hôn nhân, tra cứu quy hoạch xây dựng …của luật sư X, hãy liên hệ  0833102102.

Câu hỏi thường gặp

Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe bị phạt bao nhiêu?

Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô.

Tự ý cắt, hàn, đục lại số khung, số máy; đưa phương tiện đã bị cắt, hàn, đục lại số khung, số máy trái quy định tham gia giao thông bị phạt bao nhiêu tiền?

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô.

Trình tự, thủ tục thay đổi màu sơn xe máy

Bước 1: Khai báo trên trang thông tin điện tử của Cục Cảnh sát giao thông
Bước 2: Chuẩn bị hồ sơ
Bước 3: Nộp hồ sơ
Bước 4: Nhận giấy đăng ký xe

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm