Thỏa thuận bằng miệng có là chứng cứ hợp pháp hay không?

bởi LinhTrang
Thỏa thuận bằng miệng có là chứng cứ hợp pháp hay không?

Thỏa thuận bằng miệng là việc thường xuyên xảy ra khi hai bên đang trong quá trình xác lập hợp đồng dân sự. Tuy nhiên thì việc thỏa thuận bằng miệng có có là chứng cứ hợp pháp hay không? Có được bảo vệ quyền và lợi ích của mình khi bị xâm phạm hay không? Dưới đây là nội dung được làm rõ từ Luật sư X về vấn đề trên!

Câu hỏi:

Chào Luật sư X! Tôi có vấn đề muốn được tư vấn như sau:

Tôi có cho một người bạn mượn 100 triệu đồng nhưng không viết giấy cho vay; chúng tôi chỉ thỏa thuận bằng miệng về thời gian trả tiền. Tuy nhiên; trong quá trình thỏa thuận; tôi đã bí mật ghi âm! Luật sư cho tôi hỏi hợp đồng vay tiền mà tôi xác lập như trên thông qua thỏa thuận bằng miệng; thì có được pháp luật công nhận là bằng chứng hay không? Mong nhận được phản hồi từ Luật sư; tôi xin cảm ơn!

Nội dung tư vấn:

Căn cứ pháp lý:

Quy định của pháp luật về thỏa thuận bằng miệng trong giao dịch dân sự

Việc vay mượn giữa những người bạn bè thân thiết thường chỉ qua trao đổi bằng miệng; chứ không mấy khi hai bên lập giấy tờ với nhau. Tuy nhiên theo quy theo quy định của Bộ luật Dân sự; giao dịch dân sự, hợp đồng vay mượn tài sản giữa cá nhân với nhau không bắt buộc phải lập thành văn bản.

Pháp luật cũng coi thỏa thuận miệng là một dạng giao dịch dân sự hợp đồng; bởi điều 119 Bộ luật Dân sự năm 2015 về hình thức giao dịch dân sự quy định:

“Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể”.

Và theo điều 463 Bộ luật Dân sự năm 2015:

“Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định”

Do đó, việc xác lập giao dịch vay tiền có thể được thỏa thuận bằng miệng.

Thỏa thuận bằng miệng có là chứng cứ hợp pháp hay không?

Nếu có bản ghi âm thỏa thuận miệng về thời gian trả tiền sẽ có thể hoàn toàn có thể xác định đó là bằng chứng về việc hai bên hình thành một giao dịch vay tiền hợp pháp.

Để đoạn băng ghi âm đó trở thành bằng chứng chứng minh; Cần xuất trình kèm theo văn bản xác nhận xuất xứ của tài liệu đó hoặc văn bản liên quan đến việc thu âm thu hình. Dễ hiểu là cần cung cấp được thiết bị ghi âm, file ghi âm gốc.

Để thuận tiện cho cơ quan tố tụng dễ tiếp cận file ghi âm; người cho vay nên ghi chép cụ thể nội dung đoạn hội thoại đó ra giấy nộp kèm file ghi âm gốc.

Khi khởi kiện buộc bên kia thực hiện nghĩa vụ trả nợ; bên cho vay hãy cung cấp các tài liệu liên quan đến việc vay nợ như giấy chuyển tiền, file ghi âm cho cơ quan tố tụng. Các tài liệu này khi đủ điều kiện sẽ được xác định là chứng cứ trong vụ án dân sự như quy định tại điều Điều 93. Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015:

“Chứng cứ trong vụ việc dân sự là những gì có thật được đương sự và cơ quan, tổ chức, cá nhân khác giao nộp, xuất trình cho Tòa án trong quá trình tố tụng hoặc do Tòa án thu thập được theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định và được Tòa án sử dụng làm căn cứ để xác định các tình tiết khách quan của vụ án cũng như xác định yêu cầu hay sự phản đối của đương sự là có căn cứ và hợp pháp”.

Câu hỏi thường gặp

Hợp đồng vay tài sản là gì?

Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

Chứng cứ trong vụ việc dân sự là gì?

Chứng cứ trong vụ việc dân sự là những gì có thật được đương sự và cơ quan, tổ chức, cá nhân khác giao nộp, xuất trình cho Tòa án trong quá trình tố tụng hoặc do Tòa án thu thập được theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định và được Tòa án sử dụng làm căn cứ để xác định các tình tiết khách quan của vụ án cũng như xác định yêu cầu hay sự phản đối của đương sự là có căn cứ và hợp pháp

Thỏa thuận miêng có là một dạng giao dịch dân sự hợp pháp không?

Pháp luật cũng coi thỏa thuận miệng là một dạng giao dịch dân sự hợp đồng; bởi điều 119 Bộ luật Dân sự năm 2015 về hình thức giao dịch dân sự quy định:
“Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể”.

Liên hệ Luật Sư X

Trên đây là toàn bộ nội dung về Thỏa thuận bằng miệng có là chứng cứ hợp pháp hay không? Để sử dụng dịch vụ của chúng tôi mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0936 408 102

Xem thêm: Giấy cho vay mượn tiền có cần phải công chứng không?

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm