Thủ tục đổi bằng lái xe ô tô khi hết hạn theo quy định mới

bởi Đinh Tùng
Thủ tục đổi bằng lái xe ô tô khi hết hạn theo quy định mới nhất?

Xin chào Luật sư X. Sắp tới giấy phép lái xe ô tô của tôi sẽ hết hạn, tôi dự định sẽ đi làm lại. Tuy nhiên, tôi chưa nắm rõ thông tin liên quan đến việc làm lại bằng lái xe khi đã hết hạn như nào. Mong luật sư giải đáp giúp tôi. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Luật Sư X. Để giải đáp thắc mắc liên quan đến “Thủ tục đổi bằng lái xe ô tô khi hết hạn theo quy định mới nhất?” và cũng như nắm rõ một số vấn đề pháp luật xoay quanh câu hỏi này. Mời bạn tham khảo bài viết dưới đây của chúng tôi như sau:

Căn cứ pháp lý

Bằng lái xe ô tô là gì?

Bằng lái xe ô tô hay giấy phép lái xe ô tô là loại giấy tờ bắt buộc được cấp bởi Bộ Giao thông vận tải cho một cá nhân, cho phép cá nhân đó điều khiển các loại xe cơ giới lưu thông trên đường.

Để được cấp bằng lái xe ô tô, mỗi cá nhân phải trải qua bài thi về lý thuyết và kỳ thi sát hạch lái xe theo quy định của nhà nước. Chương trình học và thời gian đào tạo sát hạch lái xe sẽ được phân bổ tùy theo hạng bằng lái xe hoặc nâng hạng bằng lái xe.

Tại sao phải đổi bằng lái xe ô tô?

Để đảm bảo tính chặt chẽ trong khâu quản lý thủ tục đổi bằng lái xe ô tô và đảm bảo an toàn giao thông. Bằng lái xe ô tô hiện tại đều được Bộ giao thông quy định về thời hạn sử dụng theo luật giao thông đường bộ hiện hành. Cụ thể hầu hết các bằng lái xe phổ thông như B1, B2, C, D được quy định thời hạn sử dụng từ 5 – 10 năm kể từ ngày cấp. Do đó nếu muốn tiếp tục điều khiển phương tiện giao thông, người có giấy phép lái xe hết hạn phải làm thủ tục đổi bằng lái xe ô tô để có giấy phép lái xe hợp lệ.

Đổi bằng lái xe trong các trường hợp hết hạn bằng, cụ thể thời hạn sử dụng bằng lái như sau (theo Điều 22: thời hạn của giấy phép lái xe).

  • Hạng A1, A2, A3: không thời hạn. (không cần làm thủ tục đổi bằng lái xe)
  • Hạng A4, B1, B2: 10 năm, kể từ ngày cấp; (trước đây là 05 năm)
  • Hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE: 05 năm, kể từ ngày cấp.(trước đây là 03 năm).
Thủ tục đổi bằng lái xe ô tô khi hết hạn theo quy định mới nhất?
Thủ tục đổi bằng lái xe ô tô khi hết hạn theo quy định mới nhất?

Thủ tục đổi bằng lái xe ô tô hết hạn bao gồm những gì?

Đối với mỗi loại giấy phép lái xe khác nhau thì thủ tục đổi bằng lái xe cũng khác nhau. Hầu hết các trường hợp, bạn cần chuẩn bị hồ sơ gốc, bằng lái xe cũ. Ảnh 3×4 và CMND photo. Bản photo giấy phép lái xe muốn đổi.

– Đơn đề nghị đổi GPLX (Theo mẫu quy định)

– Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định (mẫu quy định hiện hành của Bộ Y tế);

– Bản sao chụp GPLX;

– 02 ảnh màu cỡ 3×4 kiểu chứng minh thư, nền ảnh màu xanh;

– Chụp ảnh trực tiếp tại nơi tiếp nhận hồ sơ.

– Khi nộp hồ sơ thủ tục đề nghị đổi GPLX, phải xuất trình GPLX, giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu để đối chiếu

Lưu ý khi đổi bằng lái xe ô tô:

– Chi phí đổi bằng lái xe hết hạn sẽ cao hơn khi đang còn hạn, vì thế bạn nên làm thủ tục đổi bằng lái xe khi giấy phép lái xe gần hết hạn (còn 2 tuần đến ngày hết hạn).

– Nếu bằng lái xe đã quá hạn từ 3 tháng đến 1 năm, nếu đổi bằng lái xe phải thi sát hạch lại lý thuyết.

– Nếu đổi bằng lái xe đã quá hạn trên 1 năm phải thi sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành.

Thời gian đổi bằng lái xe ô tô:

+ Đối với GPLX do Sở GTVT Hà Nội cấp : 05 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận xét duyệt hồ sơ.

+ Đối với GPLX do Sở GTVT các tỉnh thành cấp: 25 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận xét duyệt hồ sơ

– Nơi tiếp nhận Đến nơi tiếp nhận (tổng cục Đường bộ): Sau khi cán bộ kiểm tra thấy hồ sơ không hợp lệ, công dân sẽ nhận được tin nhắn/email thông báo. Hồ sơ được xác nhận và chi tiết lịch hẹn xử lý. Lúc này, công dân đến địa điểm tiếp nhận đã đăng ký và mang theo đầy đủ hồ sơ gốc đến đúng thời gian lịch hẹn đã được nhận.

Lệ phí đổi bằng lái xe ô tô hết hạn là bao nhiêu?

Đối với trường hợp quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng thì chủ thể sẽ  được xét cấp lại giấy phép lái xe.

Theo quy định tại Thông tư 188/2016/TT-BTC lệ phí đổi giấy phép lái xe là 135.000 đồng/lần.

Ngoài ra trường hợp đối với người có bằng lái quá thời hạn sử dụng trên 03 tháng thì bắt buộc người lái phải thi sát hạch lại để được cấp lại giấy phép lái xe. Cụ thể thời gian hết hạn quá hạn từ 03 tháng đến dưới 01 năm phải sát hạch lại lý thuyết; Quá hạn từ 01 năm trở lên phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành. Việc thi lại sẽ tuân theo quy định lệ phí thi bằng lái xe.

Do đó để tránh mất tiền thì bạn đọc cần lưu ý đến thời hạn của bằng lái xe ô tô mình sử dụng để đổi sớm tránh việc thi lại mất nhiều tiền.

Địa điểm làm thủ tục đổi bằng lái xe ô tô hết hạn?

Khi bạn muốn đổi lại giấy phép lái xe có thể nộp hồ sơ tại những địa điểm sau:

– Bộ phận tiếp nhận hồ sơ của Sở GTVT nơi đã cấp bằng lái xe cho bạn.

– Bộ phận tiếp nhận hồ sơ của Sở GTVT nơi sinh sống và làm việc.

– Tổng cục Đường bộ Việt Nam

– Trung tâm dịch vụ hành chính công cấp tỉnh, TP trực thuộc trung ương (nếu có).

Mức phạt với hành vi sử dụng giấy phép lái xe ô tô quá hạn?

Theo khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng thì bị phạt:

– Từ 5 triệu đồng đến 7 triệu đồng đối với giấy phép lái xe đã hết hạn sử dụng dưới 03 tháng.

– Từ 10 triệu đồng đến 12 triệu đồng đối với giấy phép lái xe đã hết hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên.

Trước đây, người điều khiển xe ô tô, các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng thì bị phạt:

– Từ 400 trăm ngàn đồng đến 600 ngàn đồng đối với giấy phép lái xe hết hạn sử dụng dưới 06 tháng.

– Từ 4 triệu đồng đến 6 triệu đồng đối với giấy phép lái xe hết hạn sử dụng từ 06 tháng trở lên.

Thông tin liên hệ

Trên đây là tư vấn của Luật Sư X về vấn đề “Thủ tục đổi bằng lái xe ô tô khi hết hạn theo quy định mới nhất?”. Chúng tôi hy vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Mọi thắc mắc về thủ tục pháp lý có liên quan như: thành lập công ty trọn gói, điều kiện cấp phép bay flycam, tìm hiểu về hợp thức hóa lãnh sự tại Việt Nam, xin hợp pháp hóa lãnh sự ở Hà Nội, dịch vụ công chứng tại nhà của chúng tôi… Quý khách vui lòng liên hệ Luật Sư X để được hỗ trợ, giải đáp. 

Để được tư vấn cũng như trả lời những thắc mắc của khách hàng trong và ngoài nước thông qua web Luatsux.vn, lsx.vn, web nước ngoài Lsxlawfirm,…

Hãy liên hệ: 0833.102.102.

Mời bạn xem thêm

Câu hỏi thường gặp

Yêu cầu giấy tờ gì khi tham gia giao thông đường bộ?

Người tham gia giao thông phải mang theo các loại giấy tờ sau:
– Đăng ký xe
– Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới
– Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới
– Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Vai trò giấy phép lái xe quốc gia?

Đối với người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đường bộ thì giấy phép lái xe quốc gia có giá trị sử dụng trong phạm vi lãnh thổ Việt Nam và lãnh thổ của nước hoặc vùng lãnh thổ mà Việt Nam ký cam kết công nhận giấy phép lái xe của nhau.

Quy định sử dụng giấy phép lái xe quốc tế tại Việt Nam như thế nào?

Người nước ngoài tham gia giao thông sử dụng giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước Viên cấp thì khi điều khiển phương tiện giao thông cơ giới đường bộ trên lãnh thổ Việt Nam phải tuân thủ pháp luật giao thông đường bộ của Việt Nam và phải mang theo:
– Giấy phép lái xe quốc tế
– Giấy phép lái xe quốc gia được cấp phù hợp với hạng xe điều khiển;
Nếu các cơ quan chức năng kiểm tra thì người tham gia giao thông phải xuất trình giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước Vienna cấp, đồng thời xuất trình giấy phép lái xe quốc gia được cấp phù hợp với hạng xe điều khiển kèm theo thì mới có giá trị sử dụng trên lãnh thổ Việt Nam.

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm