Xem bóng đá lậu vé có bị tội không?

Nhiều năm vừa qua, nước ta đã không ít lần kêu gọi người dân tôn trọng bản quyền. Vậy mà trong thời gian gần đây, những nỗ lực đó dường như đã trôi sông trôi bể khi Việt Nam không thể mua bản quyền ASIAD 2018. Hàng loạt kênh bóng đá lậu mọc lên như nấm, kèm theo đó là không ít quảng cáo “bẩn”. Việc phát lậu là vi phạm pháp luật. Trong khi đó, việc xem lậu cũng có không ít hệ lụy. Vậy theo quy định hiên hành, xem bóng đá lậu vé có bị tội gì không? Bài viết dưới đây của Luật sư X sẽ giải đáp thắc mắc của các bạn.

Căn cứ:

  • Luật sở hữu trí tuệ năm 2005, sửa đổi bổ sung năm 2009;
  • Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017.

Nội dung tư vấn:

1. Xem bóng đá lậu vé được hiểu như thế nào?

Hiện nay, có rất nhiều kênh truyền hình chính thống của nước ta (VTV, VTC,…) không mua được bản quyền trong các trận bóng đá của Việt Nam nói riêng và các trận cầu đỉnh cao của thế giới nói chung nên đã có rất nhiều các trang mạng phát trực tiếp các trận đấu đó qua Facebook, Youtube, Blog,… như tructiepbongda.com, tructiephd.com, keonhacai.com, Xolac.Vn,… Vì vậy, khi không có kênh truyền hình nào để xem thì người dân và cộng đồng mạng đã tìm đến những trang mạng đó để xem trực tiếp.

Vậy, xem bóng đá lậu vé được hiểu là người dân, cộng đồng mạng xem bóng đá trực tiếp qua các kênh mạng không mua bản quyền của nước được đăng cai mà vẫn phát sóng các trận đấu đó – tức là kênh bóng đá lậu.

2. Xem bóng đá lậu vé có bị tội gì không?

Hiện nay, người dân nói chung và cộng đồng mạng nói riêng khi xem lậu vé bóng đá thì không bị xử phạt về hành chính cũng như xử lý hình sự. Bởi vì:

Thứ nhất, những người xem bóng đá lậu mặc dù họ xem lậu nhưng hành vi của họ không xâm phạm bản quyền tác giả. Khi các kênh truyền hình của Việt Nam không mua được bản quyền trong khi khán giả có nhu cầu xem thì họ tìm link lậu là đương nhiên.

Thứ hai, chỉ có các kênh phát lậu bóng đá mới có thể bị xử phạt hành chính và truy cứu trách nhiệm hình sự vì các kênh này đã xâm phạm bản quyền tác giả khi chưa được phép của các đơn vị giữ bản quyền truyền hình. Cụ thể:

Theo khoản 1, Điều 3 Luật Sở hữu trí tuệ, tác phẩm điện ảnh, các chương trình truyền hình, phim nói chung và chương trình phát sóng ASIAD 18 nói riêng đều là đối tượng bảo hộ về bản quyền tác giả và quyền liên quan đến quyền tác giả.

Xử phạt vi phạm hành chính:

Hành vi xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ bị xử phạt hành chính theo Điều 211 Luật Sở hữu trí tuệ. Theo đó, người vi phạm có thể bị cảnh cáo, phạt tiền, đình chỉ trang web vi phạm. Mức phạt, thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ được thực hiện theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.

Điều 211. Hành vi xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ bị xử phạt vi phạm hành chính

1. Tổ chức, cá nhân thực hiện một trong các hành vi xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ sau đây bị xử phạt vi phạm hành chính:

a) Xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ gây thiệt hại cho tác giả, chủ sở hữu, người tiêu dùng hoặc cho xã hội;

Xử lý hình sự:

Việc xâm phạm quyền tác giả còn có thể bị xử lý hình sự theo Điều 225 Bộ luật hình sự như sau:

Điều 225. Tội xâm phạm quyền tác giả, quyền liên quan

1. Người nào không được phép của chủ thể quyền tác giả, quyền liên quan mà cố ý thực hiện một trong các hành vi sau đây, xâm phạm quyền tác giả, quyền liên quan đang được bảo hộ tại Việt Nam với quy mô thương mại hoặc thu lợi bất chính từ 50.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại cho chủ thể quyền tác giả, quyền liên quan từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc hàng hóa vi phạm trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm:

a) Sao chép tác phẩm, bản ghi âm, bản ghi hình;

b) Phân phối đến công chúng bản sao tác phẩm, bản sao bản ghi âm, bản sao bản ghi hình.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 300.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Thu lợi bất chính 300.000.000 đồng trở lên;

d) Gây thiệt hại cho chủ thể quyền tác giả, quyền liên quan 500.000.000 đồng trở lên;

đ) Hàng hóa vi phạm trị giá 500.000.000 đồng trở lên.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

4. Pháp nhân thương mại phạm tội quy định tại Điều này, thì bị phạt như sau:

a)Thực hiện một trong các hành vi quy định tại khoản 1 Điều này với quy mô thương mại hoặc thu lợi bất chính từ 200.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại cho chủ thể quyền tác giả, quyền liên quan từ 300.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng hoặc hàng hóa vi phạm trị giá từ 300.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng; thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại cho chủ thể quyền tác giả, quyền liên quan từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng hoặc hàng hóa vi phạm trị giá từ 100.000.000 đồng đến dưới 300.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 300.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng;

b) Phạm tội thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này, thì bị phạt tiền từ 1.000.000.000 đồng đến 3.000.000.000 đồng hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn từ 06 tháng đến 02 năm;

c) Pháp nhân thương mại còn có thể bị phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng, cấm kinh doanh, cấm hoạt động trong một số lĩnh vực nhất định hoặc cấm huy động vốn từ 01 năm đến 03 năm.

Như vậy, những người xem bóng đá vé lậu không bị xử phạt vi phạm hành chính cũng như truy cứu trách nhiệm hình sự mà chỉ có những người phát lậu trực tiếp những trận bóng đá đó mới có hành vi vi phạm pháp luật.

 

Hy vọng bài viết sẽ hữu ích với bạn!

Khuyến nghị

1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam

2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay

Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ