Bán dâm cho người dưới 16 tuổi có bị phạt?

Là một phụ nữ kinh doanh "dịch vụ sức khỏe cộng đồng", đã có những thời điểm tôi phải phục vụ những khách hàng vị thành niên, thậm chí dưới 16 tuổi. Vậy hành vi này của tôi có phạm pháp hay không?


Căn cứ:

 

Nội dung tư vấn

1. Bán dâm là hành vi sai trái

Dưới góc nhìn văn hóa, đạo đức xã hội Á Đông thì bán dâm, dịch vụ mại dâm là một "ngành nghề" nhạy cảm. Pháp luật Việt Nam cũng liệt kê mại dâm là ngành cấm đầu tư, đăng ký kinh doanh và có những quy định cụ thể về việc cấm thực hiện hành vi mua, bán dâm, tất nhiên người vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính theo nghị định 167/2013/NĐ-CP:

Điều 23. Hành vi bán dâm

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi bán dâm.

2. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trong trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng một lúc."

 

Tuy nhiên, đây chỉ là mức phạt trong trường hợp thông thường khi hai đối tượng đủ 18 tuổi trở lên. Bán dâm thực chất là nhận lợi ích vật chất để giao cấu, việc giao cấu phải đảm bảo đủ độ tuổi. Do đó, nhận lợi ích vật chất để giao cấu là sai, mà giao cấu với người chưa đủ tuổi (dưới 16 tuổi) cũng là sai và sẽ bị xử phạt

 

2. Bán dâm cho người dưới 16 tuổi sẽ bị phạt tù

Thật vậy, việc giao cấu với người dưới 16 tuổi dù tự nguyện hay không đều là hành vi vi phạm pháp luật hình sự và sẽ bị xử phạt theo điều 145 Bộ luật hình sự 2015:

Điều 145. Tội giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà giao cấu hoặc thực hiện hành vi quan hệ tình dục khác với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 142 và Điều 144 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:

a) Phạm tội 02 lần trở lên;

b) Đối với 02 người trở lên;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%;

e) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của nạn nhân mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

 

Có thể thấy rằng, mức xử phạt thấp nhất là 1 đến 5 năm tù và cao nhất là tới 15 năm tù tùy vào mức độ nghiêm trọng của hành vi (gây thương tích, nhiễm HIV...).

Hãy lựa chọn đúng đối tượng để cung cấp dịch vụ nhé!

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hagtag: Bán dâm
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ