Chở hàng cồng kềnh phạt bao nhiêu?

Ở bất cứ đâu thì việc bắt gặp những chiếc xe với những thùng hàng cồng kềnh tham gia giao thông, gây khó khăn cho các phương tiện khác cũng như có thể gây nguy hiểm cho người điều khiển khác. Hành vi chở hàng cồng kềnh theo quy định của pháp luật là hành vi vi phạm quy định của pháp luật. Tham khảo bài viết dưới đây của Luật sư X. 

Căn cứ:

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 46/2016/NĐ-CP Xử lý vi phạm trong giao thông đường bộ.

Nội dung tư vấn:

1. Khi nào thì được xem là chở hàng cồng kềnh?

Pháp luật không cấm việc người điều khiển phương tiện tham gia giao thông kèm theo hàng hóa, đồ đạc. Tuy nhiên, để đảm bảo an toàn thì  bề rộng và chiều cao của hàng hoá phải đảm bảo được một độ dài nhất định mà vượt quá quy chuẩn này, người chờ hàng sẽ bị xem là chở hàng công kềnh. Cụ thể Căn cứ theo khoản 4 Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT thì xe mô tô, xe gắn máy không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá:

  •  Bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên không quá 0,3 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng không quá 0,5 mét;

  •  Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy không vượt quá 1,5 mét.

Bởi đã quy định như thế, việc chở quá quy định trên chính là hành vi vi phạm pháp luật. 

Bên cạnh đó, các loại phương tiện khác cũng được quy định một mức chuẩn cụ thể được phép chở hàng: 

  • Xe chở khách không được phép xếp hàng hóa, hành lý nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe.

  • Xe thô sơ không được xếp hàng hóa vượt phía trước và phía sau quá 1/3 chiều dài thân xe và không quá 1,0 mét; không được vượt quá 0,4 mét về mỗi bên bánh xe.

Cụ thể hóa Điều Điều 19 Thông tư 46/2015/TT-BGTVT như sau: 

Điều 19. Chiều rộng và chiều dài xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi lưu thông trên đường bộ

1. Chiều rộng xếp hàng hóa cho phép trên phương tiện giao thông cơ giới đường bộ là chiều rộng của thùng xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

2. Chiều dài xếp hàng hóa cho phép trên phương tiện giao thông cơ giới đường bộ không được lớn hơn 1,1 lần chiều dài toàn bộ của xe theo thiết kế của nhà sản xuất hoặc theo thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt và không lớn hơn 20,0 mét. Khi chở hàng hóa có chiều dài lớn hơn chiều dài của thùng xe phải có báo hiệu theo quy định và phải được chằng buộc chắc chắn, bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông trên đường bộ.

3. Xe chở khách không được phép xếp hàng hóa, hành lý nhô ra quá kích thước bao ngoài của xe.

4. Xe mô tô, xe gắn máy không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 0,3 mét, vượt quá phía sau giá đèo hàng là 0,5 mét. Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy không vượt quá 1,5 mét.

5. Xe thô sơ không được xếp hàng hóa vượt phía trước và phía sau quá 1/3 chiều dài thân xe và không quá 1,0 mét; không được vượt quá 0,4 mét về mỗi bên bánh xe.

 

2. Mức xử phạt.

Điểm k khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP có quy định như sau: 

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

4. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

...

k) Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người được chở trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác;

Theo đó, hành vi xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định sẽ bị phạt tiền từ 300 đến 400 nghìn đồng.

Bên cạnh đó, người vi phạm còn có thể bị áp dụng biện pháp xử phạt bổ sung là bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 đến 04 tháng

Hy vọng bài viết có ích cho bạn!

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ giải quyết hành chính Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ