Đèn giao thông không có bộ đếm ngược có phải tuân thủ?

Đèn giao thông nhưng không có đồng hồ đếm ngược thì có phải tuân thủ hay không?

 


Căn cứ:

  • Luật giao thông đường bộ 2008
  • Nghị định 46/2016/NĐ-CP
  • Thông tư 06/2016/BGTVT

 

Nội dung tư vấn

1. Mức phạt với hành vi vượt đèn đỏ

Vượt đèn đỏ là hành vi vi phạm giao thông và bị xử phạt theo Điều 5 và 6 nghị định 46/2016/NĐ-CP, theo đó:

Đối với ô tô: Phạt 1.200.000đ đến 2.000.000đ

Đối với xe máy: Phạt 300.000đ đến 400.000đ

 

Vậy đèn không có bộ đếm ngược thì có được vượt, không tuân thủ hay không?

 

2. Quy chuẩn về đèn đỏ

Theo quy chuẩn kỹ thuật quốc gia tại Thông tư số 06/2016/TT-BGTVT thì đèn tín hiệu giao thông có ba màu chủ đạo: Đèn đỏ, Đèn vàng, đèn xanh, với hai cách sắp xếp:

  • Nằm dọc: Màu đỏ trên cùng, màu vàng ở giữa và màu xanh cuối cùng
  • Nằm ngang: Màu đỏ phía tay trái, màu vàng ở giữa và màu xanh cuối cùng


Đèn tín hiệu giao thông cũng sẽ được phân làm 2 loại chính:

  • Chỉ gồm đèn tín hiệu
  • Đèn tín hiệu và chỉ dẫn phụ
     

Do đó, có hay không đèn phụ sẽ phụ thuộc quy mô giao thông và tổ chức giao thông. Do đó có bộ đếm hay không thì không bắt buộc. Đèn tín hiệu như vậy không phạm quy chuẩn và sẽ vẫn phải tuân thủ.

 

Hi vọng bài viết sẽ có ích đối với các bạn!!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ