Đi xe đạp đeo tai nghe được không?

Vừa tham gia giao thông vừa sử dụng tai nghe để nghe nhạc quả là một việc thư giãn, đặc biệt là trong trường hợp đường tắc hay nắng nóng hiện nay. Tuy nhiên, ngoài việc sẽ gây nguy hiểm ra, thì đeo tai nghe khi đang điều khiển phương tiện giao thông là hành vi vi phạm pháp luật. Kể cả là xe đạp nhé! Hãy tìm hiểu bài viết dưới đây của Luật sư X!


Căn cứ:

 

Nội dung tư vấn

1. Đi xe đạp đeo tai nghe là hành vi trái pháp luật. 

Tuy chỉ là phương tiện xe thô sơ, nhưng khi đã tham gia giao thông (kể cả với xe đạp) thì người điều khiển phải tuân thủ các quy tắc được quy định rõ trong luật. Cụ thể tại Điều 31 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định:

“Điều 31. Người điều khiển, người ngồi trên xe đạp, người điều khiển xe thô sơ khác

1. Người điều khiển xe đạp chỉ được chở một người, trừ trường hợp chở thêm một trẻ em dưới 7 tuổi thì được chở tối đa hai người.

Người điều khiển xe đạp phải thực hiện quy định tại khoản 3 Điều 30 của Luật này; người ngồi trên xe đạp khi tham gia giao thông phải thực hiện quy định tại khoản 4 Điều 30 của Luật này.“

Chiếu vào Khoản 3 Điệu 30 Luật giao thông đường bộ 2008 cho thấy: 

“3. Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy không được thực hiện các hành vi sau đây:

...

c) Sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính;

Theo đó, người điều khiển xe đạp không được sử dụng ô, điện thoại di động, thiết bị âm thanh (trong đó có tai nghe) nếu không phải là máy trợ thính. 

Như vậy, cũng giống như người điều khiển xe máy, việc đeo tai nghe khi điều khiển xe đạp là hành vi vi phạm pháp luật. 

 

2. Mức xử phạt

Hiện pháp luật chưa có quy định cụ thể với việc xử phạt hành vi đi xe đạp đeo tai nghe. Mà chỉ có mức xử phạt hành vi này đối với xe máy. Cụ thể, tại Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ
3. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
...
o) Người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Thời điểm hiện tại chưa có mức phạt quy định cho hành vi đeo tai phone khi đi xe đạp. Tuy nhiên, việc sử dụng tai nghe khi tham gia giao thông rất nguy hiểm, không chỉ cho người điều khiển mà còn có nguy cơ gây nguy hiểm cho những người xung quanh. Vì vậy các bạn hãy hạn chế sử dụng tai nghe khi đang tham gia giao thông bằng xe đạp nhé.

Hy vọng bài viết có ích cho bạn !

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ