Hành vi cá độ bóng đá world cup 2022 bị xử phạt như thế nào?

bởi Trà Ly
Hành vi cá độ bóng đá world cup 2022 bị xử phạt như thế nào?

Thời gian gần đây, việc cá độ bóng đá world cup 2022 đang xảy ra ngày càng tăng. Việc tự tử do thua cá độ bóng đá đang có xu hướng tăng, do đó mà nhà nước đã quy định các hình thức xử phạt đối với hành vi này. Một số người hiện nay vẫn chưa nắm rõ được Hành vi cá độ bóng đá world cup 2022 bị xử phạt như thế nào? Vì vậy, hãy theo dõi bài viết dưới đây của LSX để nắm rõ hơn về vấn đề này nhé.

Căn cứ pháp lý

Cá độ bóng đá World Cup 2022 có vi phạm pháp luật không?

Cá độ bóng đá là hành vi dùng tiền hay tài sản khác để đánh cược, cá cược về việc phỏng đoán kết quả của một trận thi đấu bóng đá sắp diễn ra hoặc đang diễn ra nhưng chưa kết thúc hay chưa có kết quả chung cuộc.

Khoản 1 Điều 7 Nghị định 06/2017/NĐ-CP quy định cho phép người từ 21 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự được tham gia cá độ bóng đá.

Những trận đấu, giải đấu mà người chơi được phép tham gia cá độ phải là các trận đấu, giải thi đấu bóng đá quốc tế được Liên đoàn bóng đá quốc tế (FIFA) công bố, phê chuẩn và được Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch công bố để làm căn cứ kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế.

Dựa theo quy định nêu trên, người chơi không được phép có hành vi cá độ bóng đá tại kỳ World cup 2022, do kỳ World cup năm nay vẫn chưa được Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch công bố là giải đấu được phép đặt cược. Và người nào có hành vi cá độ bóng đá tại World cup 2022 sẽ bị xử lý trách nhiệm hành chính hoặc nặng nhất là bị xử lý trách nhiệm hình sự, tùy theo mức độ vi phạm.

Xử phạt hành chính cá độ bóng đá World Cup 2022 như thế nào?

Căn cứ vào khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 28. Hành vi đánh bạc trái phép

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Theo như quy định trên thì người chơi cá độ bóng đá world cup 2022 trái phép sẽ bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng, quy định trên không quy định về mức tối thiểu của số tiền tham gia cá độ bóng đá.

Do đó, dù có chơi cá độ bóng đá World Cup 2022 với số tiền nhỏ thì vẫn sẽ bị xử phạt hành chính.

Hành vi cá độ bóng đá world cup 2022 bị xử phạt như thế nào?
Hành vi cá độ bóng đá world cup 2022 bị xử phạt như thế nào?

Xử lý hình sự cá độ bóng đá World Cup 2022 như thế nào?

Căn cứ vào Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi bởi khoản 120 Điều 1 Luật Sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017) quy định như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, người chơi cá độ bóng đá bóng đá World Cup 2022 được thua bằng tiền hay hiện vật từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 50 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt hành chính về hành vi cá độ bóng đá thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự từ 6 tháng đến 3 năm tù.

Trường hợp chơi cá độ bóng đá bóng đá World Cup 2022 có tính chất chuyện nghiệp hoặc giá trị chơi trên 50 triệu đồng hoặc sử dụng mạng Internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để chơi cá độ bóng đá hoặc tái phạm nguy hiểm sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự từ 3 đến 7 năm tù.

Ngoài ra, người chơi cá độ bóng đá World Cup 2022 bị truy cứu trách nhiệm hình sự còn có thể bị phạt tiền từ 10 triệu đến 50 triệu đồng.

Bên cạnh đó, Công văn 196/TANDTC-PC năm 2018 hướng dẫn về hành vi sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để chơi cá độ bóng đá như sau:

– Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội” quy định tại điểm c khoản 2 Điều 321 và điểm c khoản 2 Điều 322 của Bộ luật Hình sự được hiểu là việc sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử để đánh bạc trực tuyến (như hình thành nên các chiếu bạc online hoặc sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để tổ chức đánh bạc, gá bạc).

– Việc người phạm tội sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử khác như là phương tiện để liên lạc với nhau (ví dụ: nhắn tin qua điện thoại, qua email, zalo, viber…. để ghi số đề, lô tô, cá độ đua ngựa…) mà không hình thành nên các trò chơi được thua bằng tiền hoặc hiện vật trực tuyến thì không thuộc trường hợp “Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử để phạm tội” quy định tại điểm c khoản 2 Điều 321 và điểm c khoản 2 Điều 322 của Bộ luật Hình sự.

Thông tin liên hệ

LSX sẽ đại diện khách hàng để giải quyết các vụ việc có liên quan đến vấn đề “Hành vi cá độ bóng đá world cup 2022 bị xử phạt như thế nào?” hoặc các dịch vụ khác liên quan như là dịch vụ Ly hôn nhanh Bắc Giang…. Với kinh nghiệm nhiều năm trong ngành và đội ngũ chuyên gia pháp lý dày dặn kinh nghiệm, chúng tôi sẽ hỗ trợ quý khách hàng tháo gỡ vướng mắc, không gặp bất kỳ trở ngại nào. Hãy liên lạc với số hotline 0833102102 để được trao đổi chi tiết, xúc tiến công việc diễn ra nhanh chóng, bảo mật, uy tín.

Mời bạn xem thêm bài viết

Câu hỏi thường gặp

Trường hợp cá độ bóng đá tại doanh nghiệp được phép hoạt động thì có bị giới hạn số tiền cá cược không?

Căn cứ vào Điều 8 Nghị định 06/2017/NĐ-CP quy định như sau:
Điều 8. Giới hạn mức tham gia đặt cược
1. Mức đặt cược tối thiểu cho một lần đặt cược là 10.000 đồng (mười nghìn đồng).
2. Mức đặt cược tối đa mỗi người chơi trong một ngày cho từng sản phẩm đặt cược tại một doanh nghiệp kinh doanh đặt cược là 1.000.000 đồng (một triệu đồng).
3. Bộ Tài chính chủ trì, phối hợp với các Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch, Bộ Kế hoạch và Đầu tư, Bộ Tư pháp, Bộ Công an trình Chính phủ quyết định điều chỉnh mức đặt cược tối thiểu và mức đặt cược tối đa quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này trong từng thời kỳ.
Theo đó, số tiền tối thiểu mà người chơi cá độ bóng đá tham gia đặt cược tại doanh nghiệp được phép kinh doanh dịch vụ cá cược bóng đá quốc tế là 10.000 đồng trở lên. Số tiền tối đa mà người chơi cá độ bóng đá tham gia đặt cược tại một doanh nghiệp được phép kinh doanh dịch vụ cá cược bóng đá quốc tế trong vòng 01 ngày là 1.000.000 đồng.
Quy định trên không giới hạn việc người chơi có thể đặt cược tại nhiều doanh nghiệp được phép kinh doanh dịch vụ cá cược bóng đá quốc tế trong một ngày.

Có trường hợp nào cá độ bóng đá được coi là hợp pháp không?

Trường hợp tham gia cá độ bóng đá quốc tế theo quy định của Nghị định số 06/2017/NĐ-CP của Chính Phủ ban hành ngày 24/01/2017, được sửa đổi năm 2019, thí điểm cho phép đặt cược bóng đá quốc tế trên lãnh thổ Việt Nam.
Có rất nhiều điều kiện, trong đó các điều kiện cơ bản là:
– Thứ nhất, người cá độ phải từ 21 tuổi trở lên,
– Thứ hai, tham gia cá độ ở doanh nghiệp có Giấy phép kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế và
– Thứ ba, giải đấu có trong danh sách do Bộ Văn hóa Thể thao và Du lịch công bố.
Tuy nhiên, theo quy định của Nghị định này thì Chính phủ chỉ cho phép 1 doanh nghiệp duy nhất được phép tổ chức thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế, nhưng thực tế đến nay vẫn chưa có thông tin doanh nghiệp nào đã được cấp Giấy phép này.
Điều này có thể hiểu là, cho đến thời điểm hiện tại, các hoạt động cá độ bóng đá đều chưa phù hợp, và theo đó, tùy tính chất, mức độ, giá trị tài sản dùng để cá độ mà có mức xử lý khác nhau.
Tuy nhiên, trong thời gian tới, khi chính phủ phê duyệt và hoạt động kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế được cấp phép thì hoạt động cá cược sẽ hợp pháp trong khuôn khổ mà pháp luật quy định.

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm