Cá độ bóng đá có đúng là bất hợp pháp hay không?

Cá độ bóng đá từ lâu đã trở thành một trò chơi đỏ đen hấp dẫn nhiều đấng mày râu. Nó không chỉ thỏa mãn niềm hâm mộ bóng đá mà còn thỏa mãn máu cờ bạc của nhiều người. Khi nghĩ đến cá độ bóng đá thì mọi người thường nghĩ đây là hành vi vi phạm pháp luật và có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Tuy nhiên, thực tế là Việt Nam ta vẫn cho phép cá độ bóng đá nhưng phải dưới hình thức hợp pháp theo quy định của luật. Vậy khi nào thì cá độ bóng đá sẽ được xem là hợp pháp?

 

Căn cứ:

  • Bộ luật hình sự 2015
  • Nghị định số 167/2013/NĐ-CP
  • Nghị định số 06/2017/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn

 

1. Khi nào được xem là cá độ bóng đá hợp pháp?

Cá độ bóng đá trước đây được xem là hành vi đánh bạc trái phép  vẫn luôn bị Nhà nước ta nghiêm cấm dù cho dươi bất kỳ đâu hay bất kỳ hình thức nào. Nhưng sau kể từ ngày 31/3/2017 thì Việt Nam đã ban hành Nghị định 06/2017/NĐ-CP cho phép người dân có thể tham gia cá độ bóng đá hợp pháp nếu đáp ứng được các điều kiện mà Nghị định này quy định. Cụ thể thì để có thể được cá độ bóng đá hợp pháp thì cần phải có đủ các điều kiện sau:

Đối tượng của cá cược bóng đá

Hiện nay thì Việt Nam chỉ người dân được cá cược bóng đá quốc tế, theo đó thì bóng đá quốc tế được hiểu là” “Bóng đá quốc tế” là các trận đấu, giải thi đấu bóng đá được tổ chức bên ngoài lãnh thổ Việt Nam hoặc được các tổ chức quốc tế đứng ra tổ chức trong lãnh thổ Việt Nam.” Theo đó, những trận đấu hoặc giải thi đấu bóng đá do tổ chức Việt Nam đứng ra tổ chức trên lãnh thổ Việt Nam thì người dân sẽ không được tham gia đặt cược những trận đấu hoặc giải đấu này nhằm tránh việc cầu thủ hoặc tổ chức cá cược móc nối với nhau để dàn xếp kết quả trận đấu. Ví dụ như người dân cũng như tổ chức cá cược hợp pháp sẽ không cá cược các trận đấu của giải Vleague, ngược lại sẽ là hành vi cá độ trái phép và có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Điều kiện đối với người chơi cá độ bóng đá

Người chơi phải đủ 21 tuổi trở lên, có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật và không thuộc các trường hợp bị cấm được quy định tại Khoản 2 Điều 7 Nghị định 06/2017/NĐ-CP như sau: 

2. Các đối tượng không được phép tham gia đặt cược

a) Không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Điều này;

b) Cán bộ quản lý, điều hành, nhân viên và bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột của cán bộ quản lý, điều hành doanh nghiệp kinh doanh đặt cược tham gia đặt cược của chính doanh nghiệp mình tổ chức;

c) Các thành viên Hội đồng giám sát cuộc đua và bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột của các thành viên Hội đồng giám sát cuộc đua tham gia đặt cược các cuộc đua ngựa, đua chó mà mình thực hiện nhiệm vụ giám sát;

d) Các nài ngựa, cầu thủ, Trọng tài và bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột của nài ngựa, cầu thủ, Trọng tài tham gia đặt cược vào các cuộc đua, trận đấu và giải thi đấu mà mình tham dự, điều khiển;

đ) Các đối tượng thuộc diện bị người thân có đầy đủ năng lực hành vi dân sự trong gia đình là bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột hoặc bản thân có đơn đề nghị doanh nghiệp kinh doanh đặt cược không cho tham gia đặt cược;

e) Các đối tượng đang trong thời gian bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành xong hình phạt mà chưa được xóa án tích; người đang trong thời gian bị lập hồ sơ, chấp hành biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc cơ sở cai nghiện bắt buộc.

Mức đặt cược

Người tham gia cá độ bóng đá chỉ được đặt cược tối thiểu 10.000 đồng trong một lần đặt cược và tối đa không quá 1.000.000 đồng trong một ngày.

Nơi tổ chức cá độ bóng đá hợp pháp

Người tham gia cá độ bóng đá phải thực hiện việc đặt cược tại tổ chức, doanh nghiệp đã được Nhà nước cho phép tổ chức kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế. Vì kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế là một ngành nghề kinh doanh có điều kiện nên một doanh nghiệp muốn được tổ chức đặt cược thì phải được cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế. Và để doanh nghiệp được cấp Giấy chứng nhận thì phải đủ các điều kiện để được tổ chức thí điểm và thông qua quá trình thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế. Theo Khoản 2 Điều 38 Nghị định số 06/2017/NĐ-CP thì doanh nghiệp được tổ chức  thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế phải hội tụ đủ các yếu tố sau:

  • Vốn điều lệ tối thiểu 1.000 tỷ đồng (một nghìn tỷ đồng) hoặc tương đương;
  • Phương án đầu tư hệ thống công nghệ, thiết bị kỹ thuật, phần mềm kinh doanh vận hành chính xác, an toàn, ổn định;
  • Phương án kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế khả thi, phương thức phân phối vé đặt cược, địa bàn phát hành vé đặt cược phù hợp quy định tại Nghị định này và quy định của pháp luật;
  • Cam kết về việc hỗ trợ cộng đồng

Tóm lại, nhà nước ta cho phép người dân cá độ bóng đá nhưng phải tuân thủ đầy đủ các điều kiện kể trên, nếu thiếu một trong các điều kiện trên thì sẽ bị xem là cá độ bóng đá bất hợp pháp và hiển nhiên sẽ phải hình phạt thích đáng cho hành vi vi phạm pháp luật này.

 

2. Cá độ bóng đá trái phép bị xử lý như thế nào?

Cá độ bóng đá trái phép được coi là hành vi đánh bạc trái phép. Vì những hậu quả do việc đánh bạc trái phép gây ra cho gia đình, xã hội không thể lường hết nên đối với hành vi này Nhà nước ta luôn có những hình phạt thích đáng, mang tính răn đe đối với người chơi cá độ bóng đá trái phép. Cụ thể, người tham gia cá độ trái phép có thể bị xử lý hành chính hoặc xử lý hình sự tùy thuộc vào mức độ của hành vi.

Xử lý hình sự

Đối với hành vi cá độ bóng đá trái phép đủ để cấu thành tội phạm thì người tham gia cá độ có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc, cụ thể theo Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 quy định về việc xử phạt các hành vi đánh bạc trái phép như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Như vậy, nếu số tiền đặt cược từ 5 triệu đồng trở lên thì sẽ bị truy tố hình sự và người tham gia cá cược có thể bị phạt tiền đến 100.000.000 đồng, hoặc bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 07 năm tùy thuộc vào mức độ phạm tội. Bên cạnh án phạt tù, người phạm tội có thể phải chịu thêm mức phạt tiền từ 10 tới 50 triệu đồng.

Xử lý hành chính

Nếu số tiền đặt cược dưới 5 triệu đồng và chưa từng bị xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc thì người vi phạm có thể sẽ bị phạt theo qui định tại Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Cụ thể

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

6. Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Như vậy, tùy từng mức độ quy mô đặt cược, người vi phạm có thể bị phạt tiền cao nhất là 20 triệu đồng thời sẽ bị tịch thu các tang vật, phương tiện dùng để tiến hành hành vi cá độ. Tóm lại, cá độ bóng đá không phải lúc nào cũng bất hợp pháp, chỉ cần đáp ứng được các điều kiện mà pháp luật quy định thì người chơi có thể chơi cá độ bóng đá một các hợp pháp mà còn không phải lo sợ phải ngồi tù.

 

Hi vọng bài viết hữu ích với bạn đọc!

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay