Quá hạn đăng kiểm 1 ngày có bị phạt không?

bởi Ngọc Gấm
Quá hạn đăng kiểm 1 ngày có bị phạt không?

Chào Luật sư, Luật sư có thể cho tôi biết thêm thông tin về việc quá hạn đăng kiểm 1 ngày có bị phạt không? Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư rất nhiều vì đã trả lời câu hỏi của tôi.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Quá hạn đăng kiểm xe ô tô; rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô là một hành vi vi phạm pháp luật. Vậy theo quy định cả pháp luật thì nếu xe xe ô tô; rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô hạn đăng kiểm 1 ngày có bị phạt không? Đây là có hỏi thắc mắc của nhiều người dân Việt Nam hiện nay.

Để có thể cung cấp cho bạn thông tin về việc quá hạn đăng kiểm 1 ngày có bị phạt không? LSX mời bạn tham khảo bài viết dưới đây của chúng tôi.

Căn cứ pháp lý

Luật Giao thông đường bộ 2008
Nghị định 100/2019/NĐ-CP

Nghị định số 123/2021/NĐ-CP
Bộ luật Hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017

Thông tư 16/2021/TT-BGTVT

Đăng kiểm cho xe là gì?

Đăng kiểm xe chính là kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới. Theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Thông tư 16/2021/TT-BGTVT kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới (sau đây gọi tắt là kiểm định) là việc kiểm tra, đánh giá lần đầu và định kỳ tình trạng ATKT và BVMT của xe cơ giới theo các tiêu chuẩn, quy chuẩn, quy định.

Xe tiến hành kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới là các loại xe xe ô tô; rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô (sau đây gọi chung là xe cơ giới).

Sau khi kiểm định xong chủ xe sẽ được cấp Giấy Chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ. Theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Thông tư 16/2021/TT-BGTVT Giấy Chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ(sau đây gọi tắt là Giấy chứng nhận kiểm định) là chứng chỉ xác nhận xe cơ giới đã được kiểm định và thỏa mãn các tiêu chuẩn, quy chuẩn, quy định về chất lượng ATKT và BVMT.

Địa điểm thực hiện kiểm định xe cơ giới được quy định thế nào?

Theo Điều 5 Thông tư 16/2021/TT-BGTVT quy định về địa điểm thực hiện kiểm định như sau:

– Việc lập Hồ sơ phương tiện, kiểm định (kể cả khi bổ sung, sửa đổi Hồ sơ phương tiện) đối với xe cơ giới được thực hiện tại bất kỳ đơn vị đăng kiểm nào trên cả nước.

– Xe cơ giới phải được kiểm định trên dây chuyền kiểm định. Trường hợp xe cơ giới quá khổ, quá tải không vào được dây chuyền kiểm định thì được kiểm tra sự làm việc và hiệu quả phanh trên đường thử ngoài dây chuyền. Đối với xe cơ giới hoạt động tại các vùng đảo không có đường bộ để di chuyển đến đơn vị đăng kiểm; xe cơ giới hoạt động tại các khu vực bảo đảm về an toàn, an ninh, quốc phòng không đủ điều kiện đưa xe tới đơn vị đăng kiểm; xe cơ giới đang thực hiện các nhiệm vụ cấp bách (phòng chống thiên tai, dịch bệnh) thì được kiểm định ngoài đơn vị đăng kiểm theo quy định tại khoản 3 Điều 8 của Thông tư 16/2021/TT-BGTVT.

Những hành vi không được thực hiện trong kiểm định xe cơ giới quy định ra sao?

Theo quy định tại Điều 4 Thông tư 16/2021/TT-BGTVT quy định về những hành vi không được thực hiện trong kiểm định xe cơ giới như sau:

– Kiểm định không đủ nội dung, không đúng quy trình, quy định, kiểm định ngoài dây chuyền, ngoài đơn vị sai quy định; làm sai lệch kết quả kiểm định.

– Kiểm định khi thiết bị kiểm tra bị hư hỏng; kiểm định khi thiết bị kiểm tra chưa được kiểm tra, đánh giá, hiệu chuẩn.

– Kiểm định khi không đảm bảo việc nối mạng để truyền dữ liệu, kết quả kiểm định; kiểm định khi hệ thống camera giám sát và lưu trữ hình ảnh dạng video không đảm bảo quy định.

– Bố trí người thực hiện công việc kiểm định trên dây chuyền kiểm định không đủ, không đúng với quy định.

– Yêu cầu chủ xe đưa xe đi sửa chữa, bảo dưỡng tại các cơ sở sửa chữa, bảo dưỡng chỉ định.

– Thu tiền kiểm định, phí và lệ phí sai quy định; có hành vi tiêu cực, sách nhiễu.

– Kiểm định và cấp Giấy chứng nhận kiểm định cho xe cơ giới hết niên hạn sử dụng.

– Lập Hồ sơ phương tiện, kiểm định, sử dụng ấn chỉ kiểm định, in Giấy chứng nhận kiểm định, Tem kiểm định và báo cáo kết quả kiểm định không đúng quy định.

Quá hạn đăng kiểm 1 ngày có bị phạt không?
Quá hạn đăng kiểm 1 ngày có bị phạt không?

Quá hạn đăng kiểm 1 ngày có bị phạt không?

Quá hạn đăng kiểm 1 ngày có bị phạt không? Theo quy định tại Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP sửa đổi bổ sung bởi Nghị định số 123/2021/NĐ-CP quy định xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông như sau:

– Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  • Điều khiển xe có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 01 tháng (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);
  • Điều khiển xe không đủ hệ thống hãm hoặc có đủ hệ thống hãm nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

– Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

  • Điều khiển xe gắn biển số không đúng với Giấy đăng ký xe hoặc gắn biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);
  • Sử dụng Giấy đăng ký xe, Giấy chứng nhận, tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường không do cơ quan có thẩm quyền cấp hoặc bị tẩy xóa; sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);
  • Điều khiển xe không có Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (đối với loại xe có quy định phải kiểm định, trừ xe đăng ký tạm thời) hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng từ 01 tháng trở lên (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);
  • Điều khiển xe không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng vị trí; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 82 Nghị định số 100/2019/ND-CP sửa đổi bổ sung bởi Nghị định số 123/2021/NĐ-CP quy định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm như sau:

Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền được phép tạm giữ phương tiện trước khi ra quyết định xử phạt theo quy định tại khoản 2, khoản 8 Điều 125 Luật Xử lý vi phạm hành chính (được sửa đổi, bổ sung năm 2020) đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định số 100/2019/ND-CP sđ bs bởi Nghị định số 123/2021/NĐ-CP: Điểm a, điểm b, điểm c, điểm đ khoản 4; điểm d, điểm đ, điểm e khoản 5 Điều 16;.

Thời hạn tạm giữ tang vật, phương tiện vi phạm hành chính, giấy phép, chứng chỉ hành nghề không quá 07 ngày làm việc, kể từ ngày tạm giữ; trường hợp vụ việc phải chuyển hồ sơ đến người có thẩm quyền xử phạt thì thời hạn tạm giữ không quá 10 ngày làm việc, kể từ ngày tạm giữ.

Như vậy ta đã có câu trả lời cho câu hỏi quá hạn đăng kiểm 1 ngày có bị phạt không? Câu trả lời cho câu hỏi quá hạn đăng kiểm 1 ngày có bị phạt không? như sau: Xe quá hạn đăng kiểm 01 ngày nếu bị phát hiện thì sẽ bị phạt từ 3.000.000 – 4.000.000 đồng; đồng thời xe quá hạn đăng kiểm 1 ngày còn có thể bị tạm giữ xe theo thủ tục hành chính không quá 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

Mời bạn xem thêm

Thông tin liên hệ LSX

Trên đây là tư vấn của Luật Sư X về vấn đề Quá hạn đăng kiểm 1 ngày có bị phạt không?. Chúng tôi hy vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Để biết thêm thông tin chi tiết và nhận thêm sự tư vấn, giúp đỡ khi có nhu cầu về các vấn đề liên quan đến quy định soạn thảo mẫu đơn xin tạm ngừng kinh doanh; thủ tục giải thể công ty cổ phần; cách tra số mã số thuế cá nhân; hợp pháp hóa lãnh sự Hà Nội; thông báo giải thể công ty cổ phần; hoặc muốn sử dụng dịch vụ tạm ngừng kinh doanh, thủ tục xin hợp pháp hóa lãnh sự của chúng tôi; mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận.

Liên hệ hotline: 0833.102.102.

Facebook: www.facebook.com/luatsux
Tiktok: https://www.tiktok.com/@luatsux
Youtube: https://www.youtube.com/Luatsu

Câu hỏi thường gặp

Phí đăng kiểm và phí đường bộ đối với xe Ô tô tải, đoàn ô tô (ô tô đầu kéo + sơ mi rơ moóc), có trọng tải trên 20 tấn và các loại ô tô chuyên dùng là bao nhiêu?

Đối với xe ô tô tải, đoàn ô tô (ô tô đầu kéo + sơ mi rơ moóc), có trọng tải trên 20 tấn và các loại ô tô chuyên dùng như sau:
Phí đăng kiểm: 560.000 đồng
Lệ phí cấp chứng nhận: 50.000 đồng
Tổng số tiền: 610.000 đồng

Phí đăng kiểm và phí đường bộ đối với xe Ô tô tải, đoàn ô tô (ô tô đầu kéo + sơ mi rơ moóc), có trọng tải trên 7 tấn đến 20 tấn và các loại máy kéo là bao nhiêu?

Đối với xe Ô tô tải, đoàn ô tô (ô tô đầu kéo + sơ mi rơ moóc), có trọng tải trên 7 tấn đến 20 tấn và các loại máy kéo như sau:
Phí đăng kiểm: 350.000 đồng
Lệ phí cấp chứng nhận: 50.000 đồng
Tổng số tiền: 400.000 đồng

Phí đăng kiểm và phí đường bộ đối với xe ô tô khách trên 40 chỗ (kể cả lái xe), xe buýt là bao nhiêu?

Đối với xe ô tô khách trên 40 chỗ (kể cả lái xe), xe buýt như sau:
Phí đăng kiểm: 350.000 đồng
Lệ phí cấp chứng nhận: 50.000 đồng
Tổng số tiền: 400.000 đồng

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm