Rapper Đốt sách có thể khởi tố hình sự hay không?

Sự việc diễn ra gần đây tại trường Ams khi Richchoi và nhóm bạn của mình đã quay MV ca nhạc và đốt sách vở của các học sinh Lớp chuyên sử. Vậy hành vi này có khởi tố hình sự được không?


LSX xin đưa ra ý kiến tham khảo như sau

Căn cứ:

  • Bộ luật hình sự 2015
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP

 

Nội dung tư vấn

1. Điều kiện để khởi tố hình sự?

Tất nhiên, để khởi tố hình sự thì không đơn giản vì phải đủ những yếu tố cấu thành đối với tội danh. Ở đây tội danh rõ nhất đó là "Hủy hoại tài sản của người khác" được quy định tại Điều 178 Bộ luật hình sự 2015:

Điều 178. Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, tài sản là di vật, cổ hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hóa hoặc tài sản trị giá dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; tài sản là kỷ vật, di vật, đồ thờ cúng có giá trị đặc biệt về mặt tinh thần đối với người bị hại.

 

Để cấu thành tội danh này thì mức thiệt hại đối với tài sản bị gây ra phải trên 2 triệu đồng. Như vậy, điều cốt lõi là giám định thiệt hại tài sản để đủ điều kiện xử lý. Quan điểm của tôi thì số lượng sách vở, tài sản bị thiệt hại chưa đủ con số là 2 triệu do đó chỉ bị xử phạt hành chính mà thôi.

Tất nhiên, nếu số lượng tài sản bị thiệt hại và giá trị càng lớn thì mức xử phạt càng cao. Cao nhất lên tới 20 năm tù theo Khoản 4 Điều 178 nói trên:

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm:

a) Gây thiệt hại cho tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

b) Gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều này.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

 

2. Xử phạt hành chính với hành vi hủy hoại tài sản

Với hành vi hủy hoại tài sản thông thường, thiệt hại nhỏ thì thủ phạm sẽ chỉ bị xử phạt hành chính theo khoản 2, điều 15 nghị định 167/2013/NĐ-CP:

Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng nếu sử dụng trái phép tài sản của người khác

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác;

 

Mức phạt tương đối nhẹ nhàng, chỉ từ 2 triệu đến 5 triệu đồng với việc hủy hoại và 1 triệu đến 2 triệu đồng với việc sử dụng trái phép. Tuy nhiên, mức phạt hành chính này chỉ áp dụng nếu giá trị tài sản bị hư hỏng dưới 2 triệu đồng, và người vi phạm lần đầu vi phạm. Từ 2 triệu đồng trở lên hoặc thủ phạm tái phạm, thì đây sẽ là câu chuyện xử lý hình sự.

Như vậy, tổng hợp hình phạt thì richchoi và nhóm bạn có thể chỉ bị phạt  cao nhất là 7 triệu đồng mà thôi.

 

 

Hi vọng bài viết sẽ có ích đối với các bạn!

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ