Rủ người khác xem phim 18+ có bị tội không?

Hiện nay, gày càng nhiều các vụ án hiếp dâm xảy ra mà các đối tượng gây án là thanh, thiếu niên bị ảnh hưởng bởi việc xem các trang mạng đen. Phải thừa nhận rằng, các trang web sex rất có ma lực, sau khi xem các trang này, nếu không có lí trí, một số đã, đang và sẽ bị kích thích dẫn đến gây án. Điều đáng nói là, không chỉ một, mà nhiều đối tượng khi truy cập vào các trang web đen này thường có ý định rủ rê bạn bè "thường thức" cùng. Vậy, một vấn đề được đặt ra, đó là rủ người khác xem phim 18+ có bị tội không? Bài viết dưới đây của Luật sư X sẽ giải đáp thắc mắc của các bạn.

 

Căn cứ:

 

Nội dung tư vấn

1. Quy định của pháp luật về văn hóa phẩm đồi trụy.

Theo quy định pháp luật, sản phẩm văn hóa có nội dung đồi truỵ, khiêu dâm là những sản phẩm trong đó có những hình ảnh, ngôn ngữ, âm thanh, hành động khiêu gợi, kích thích dâm ô, truỵ lạc, vô luân, loạn luân trái với truyền thống đạo đức và thuần phong mỹ tục của dân tộc.… Việc xác định các vật phẩm này có tính chất đồi trụy hay không, nhất định phải do cơ quan chuyên môn (cơ quan văn hóa) thẩm định.

Theo đó, phim 18+ chính là một trong các hình thức của văn hóa phẩm đồi trụy.

2. Rủ người khác xem phim 18+ có thể bị xử lí hình sự về tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy.

Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về tội truyền bá văn hóa phẩm đòi trụy như sau: 

Điều 326: Tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy.

1. Người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có nội dung khiêu dâm, đồi trụy hoặc hành vi khác truyền bá vật phẩm đồi trụy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Dữ liệu được số hóa có dung lượng từ 01 gigabyte (GB) đến dưới 05 gigabyte (GB);

b) Ảnh có số lượng từ 100 ảnh đến dưới 200 ảnh;

c) Sách in, báo in hoặc vật phẩm khác có số lượng từ 50 đơn vị đến dưới 100 đơn vị;

d) Phổ biến cho từ 10 người đến 20 người;

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

[...]

Cấu thành tội phạm của tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy như sau: 

Chủ thể: Cá nhân có năng lực trách nhiệm hình sự và đủ 16 tuổi đối với khoản 1 hoặc 14 tuổi đối với khoản 2,3.điều này.

 

Khách thể: Tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy được quy định tại mục các tội phạm xâm phạm trật tự công cộng nên đây là tội xâm phạm đến truyền thống văn hóa của dân tộc, xâm phạm đến những giá trị vật chất và tinh thần loài người, xâm phạm đến sự quản lý của Nhà nước về việc duy trì, phát triển nếp văn hóa văn minh, mang đậm bản sắc dân tộc Việt Nam.

 

Mặt chủ quan: 

  • Lỗi: Người phạm tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy thực hiện hành vi của mình là do cố ý.
  • Mục đích:  nhằm phổ biến văn hóa phẩm đồi trụy cho người khác với nhiều động cơ khác nhau. Đây là dấu hiệu bắt buộc của cấu thành tội phạm này, các cơ quan tiến hành tố tụng cần phải chứng minh mục đích của người phạm tội. Nếu một người có các hành vi làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ hoặc có hành vi khác nhưng không nhằm phổ biến cho người khác thì cũng không cấu thành tội phạm này.
  • Mặt khách quan: Người phạm tội thực hiện hành vi truyền bá cho người khác biết các vật phẩm có tính chất đồi trụy thông qua nhiều thủ đoạn khác nhau như: làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến hoặc bằng các hành vi khác nhằm truyền bá vật phẩm đồi trụy.

Ngoài các hành vi làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến, thì người phạm tội còn có những hành vi khác phổ biến cho người khác biết các vật phẩm có tính chất ăn chơi đàng điếm, dâm ô hoặc khêu gợi những ý định thúc đẩy con người thỏa mãn lối sống ăn chơi đàng điếm, dâm ô. Việc nhà làm luật quy định các hành vi khác là nhằm tránh lọt tội.

Theo đó, nếu người xem "rủ" thêm  số lượng người xem từ 10 người trở lên, với mục đích là truyền bá, phổ biến nội dung khiêu dâm cho người khác,thì người đó hoàn toàn có thể bị xử lí theo quy định của pháp luật hình sự về tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy. 

Tùy vào số lượng người mà chủ thể thực hiện hành vi tiến hành việc "phổ biến", mức độ nguy hiểm của hành vi mà có thể bị áp dụng những mức hình phạt khác nhau. Trong đó: 

  • Mức phạt nhẹ nhất là bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
  • Mức phạt nặng nhất là phạt tù từ 03 năm đến 10 năm (nếu phổ biến cho 101 người trở lên).
  • Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

 

3. Rủ người khác xem phim 18+ có thể bị xử lí hình sự về tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm.

Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm như sau:

Điều 147: Tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mà lôi kéo, dụ dỗ, ép buộc người dưới 16 tuổi trình diễn khiêu dâm hoặc trực tiếp chứng kiến việc trình diễn khiêu dâm dưới mọi hình thức, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Cấu thành tội phạm của tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm như sau:

Chủ thể: Luật quy định rất rõ ràng về chủ thể của tội này  phải là người từ đủ 18 tuổi trở lên, đầy đủ năng lực trách nhiệm hình sự và không phụ thuộc vào giới tính là nam hay nữ.

Khách thể: Khách thể của tội phạm này là sự phát triển bình thường của người dưới 16 tuổi thông qua việc sử dụng họ vào các hoạt động khiêu dâm, xâm phạm đến danh dự, nhân phẩm và thậm chí cả sức khỏe của nạn nhân. Đối tượng bị hành vi sử dụng người vào mục đích khiêu dâm mà điều luật quy định phải là người dưới 16 tuổi

Mặt khách quan 

  • Hành vi lôi kéo, dụ dỗ, ép buộc người dưới 16 tuổi trình diễn khiêu dâm.
  •  Hành vi trực tiếp chứng kiến việc trình diễn khiêu dâm dưới mọi hình thức. Trong trường hợp này, có thể hiểu là bao gồm cả trường hợp lôi kéo trẻ dưới 16 tuổi xem phim 18+. Trong tội này cho dù trẻ em có thuận tình hay không sẽ không ảnh hưởng đến việc cấu thành tội phạm.
  • Hậu quả:  không bắt buộc phải gây ra hậu quả tác động vào sức khỏe, danh dự nhân phẩm của người dưới 16 tuổi hoặc người quan sát hành động khiêu dâm đó.

Đây tội cấu thành hình thức,chỉ cần người trên 18 tuổi, đầy đủ năng lực chịu trách nhiệm hình sự sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội danh này, hậu quả rất khó để xác định và không cần xác định đối với tội danh cấu thành hình thức.

 

Mặt chủ quan: Tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm được thực hiện với lỗi cố ý. Tức là người phạm tội nhận thức được hành vi và mong muốn thực hiện hành vi (cố ý trực tiếp) hoặc là người phạm tội nhận thức được hậu quả từ hành vi nhưng vẫn thực hiện hành vi và để mặc hậu quả xảy ra

Từ những phân tích trên, nếu chủ thể thực hiện hành vi "rủ" người khác xem phim 18+ từ đủ 18 tuổi trở nên, đồng thời đối tượng bị "rủ" xem phim khiêu dâm đó là người dưới 16 tuổi, thì người rủ hoàn toàn có khả năng bị xử lí hình sự theo tội sử dụng người dưới 16 tuổi vào mục đích khiêu dâm. 

 

Ngoài ra, nếu mức độ nguy hiểm của hành vi chưa đủ để cấu thành tội phạm hình sự, chủ thể thực hiện hành vi trên có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 174/2013/NĐ-CP:

Điều 66. Vi phạm quy định về lưu trữ, cho thuê, truyền đưa, cung cấp, truy nhập, thu thập, xử lý, trao đổi và sử dụng thông tin

[...]

4. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

b) Cung cấp, trao đổi, truyền đưa, lưu trữ, sử dụng thông tin, dịch vụ có nội dung cờ bạc, lô đề hoặc phục vụ chơi cờ bạc, lô đề; dâm ô đồi trụy, mê tín dị đoan, trái đạo đức, thuần phong mỹ tục của dân tộc.

 

Hy vọng bài viết hữu ích cho bạn đọc!

Khuyến nghị

  • LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng  tại Việt Nam
  • Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ