Tăng tiền phạt, tịch thu tang vật mua dâm, bán dâm

bởi NguyenThiLanAnh
Tăng tiền phạt, tịch thu tang vật mua dâm, bán dâm

Hành vi mua dâm, bán dâm mặc dù đã bị xử lý nhưng hiện nay chúng vẫn đang diễn ra khá phổ biến. Vì vậy, để ngăn chặn tốt hơn việc thực hiện các hành vi này, Nghị định 144/2021/NĐ-CP đã có một thay đổi đáng chú ý là tăng tiền phạt, tịch thu tang vật mua dâm, bán dâm. Vậy cụ thể, hành vi mua dâm, bán dâm sẽ bị xử phạt bao nhiêu, hiểu như thế nào về tịch thu tang vật mua dâm, bán dâm? Hãy theo dõi bài viết dưới đây của Luật Sư X để trả lời câu hỏi trên:

Căn cứ pháp lý

Nội dung tư vấn

Quy định trước đây về xử phạt hành vi mua dâm, bán dâm

Hành vi bán dâm

Căn cứ điều 23 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, người nào có hành vi bán dâm sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc bị phạt tiền từ 100.000 đến 300.000 đồng.

Trường hợp bán dâm cho nhiều người cùng lúc, mức phạt tăng thành 300.000-500.000 đồng.

Như vậy, mức phạt không dựa vào giá trị mỗi lần bán dâm mà căn cứ thực tế một lúc bán dâm cho bao nhiêu người.

Với người nước ngoài bán dâm, nhà chức trách sẽ tùy theo mức độ vi phạm để có thể áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi Việt Nam.

Hành vi mua dâm

Căn cứ điều 22 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, người nào có hành vi mua dâm sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến một triệu đồng. Ai mua dâm nhiều người cùng một lúc sẽ bị phạt tiền từ 2 đến 5 triệu đồng.

Như với người bán dâm, mức phạt tiền cũng không căn cứ giá trị mỗi lần mua dâm; mà căn cứ thực tế một lúc mua dâm bao nhiêu người. Tuy nhiên, ai lôi kéo hoặc ép buộc người khác cùng mua dâm; sẽ bị phạt tiền từ 5 đến 10 triệu đồng.

Quy định mới về tăng tiền, phạt tịch thu tang vật mua dâm, bán dâm

Một trong những nội dung đáng chú ý tại Nghị định 144/2021/NĐ-CP là tăng mức phạt đối với các hành vi mua dâm, bán dâm áp dụng từ ngày 01/01/2022.

Cụ thể, so với trước đây, Nghị định 144/2021 quy định về mức phạt hành vi mua, bán dâm như sau:

Hành vi bán dâm

+ Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi bán dâm. (Mức phạt trước đây là từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng).

+ Phạt tiền từ 01 triệu đồng đến 02 triệu đồng trong nếu bán dâm cho 02 người trở lên cùng một lúc. (Mức phạt trước đây là từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng).

Hành vi mua dâm

+ Phạt tiền từ 01 triệu đồng đến 02 triệu đồng đối với hành vi mua dâm. (Mức phạt tiền trước đây là từ 500.000 đồng đến 01 triệu đồng)

+ Phạt tiền từ 02 triệu đồng đến 05 triệu đồng trong trường hợp mua dâm từ 02 người trở lên cùng một lúc.

Tịch thu tang vật mua dâm, bán dâm

Đặc biệt, ngoài hình thức phạt chính, Nghị định 144/2021 đã thêm hình thức phạt bổ sung tịch thu tang vật vi phạm với các hành vi mua, bán dâm nêu trên.

Theo đó, tại Điều 26 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định về tịch thu tang vật; phương tiện vi phạm hành chính như sau:

Điều 26. Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính là việc sung vào ngân sách nhà nước vật, tiền, hàng hoá, phương tiện có liên quan trực tiếp đến vi phạm hành chính; được áp dụng đối với vi phạm hành chính nghiêm trọng do lỗi cố ý của cá nhân, tổ chức.

Nghị định này được ban hành ngày 31/12/2021 và có hiệu lực từ 01/01/2022.

Có thể bạn quan tâm: 

Thông tin liên hệ Luật Sư X

Trên đây là nội dung tư vấn về Tăng tiền phạt, tịch thu tang vật mua dâm, bán dâm. Mọi thắc mắc về thủ tục pháp lý có liên quan, dịch vụ luật sư tư vấn hình sựluật sư tranh tụng, luật sư bào chữa trong vụ án hình sự. Quý khách vui lòng liên hệ Luật Sư X để được hỗ trợ, giải đáp.

Gọi ngay cho chúng tôi qua hotline: 0833.102.102

Câu hỏi thường gặp

Mua dâm là gì?

Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.
Mua dâm có thể được hiểu đơn giản là một hành vi mua bán – trao đổi như những hành vi mua bán hàng hóa thông thường khác. Tuy nhiên, hàng hóa trong việc mua dâm lại là một loại hàng hóa bị Nhà nước cấm lưu thông.

Tang vật, phương tiện mua dâm, bán dâm bị tịch thu là gì?

Tịch thu tang vật, phương tiện mua dâm, bán dâm là một loại tịch thu tang vật vi phạm hành chính, phương tiện được sử dụng để vi phạm hành chính. Cụ thể, tang vật, phương tiện đó là: tiền, điện thoại, xe máy, ô tô; chứ không phải là các “bộ phận cơ thể”, bộ phận sinh dục của người vi phạm…

Người bán dâm từ đủ 14 tuổi trở lên có phải áp dụng biện pháp giáo dục?

Người bán dâm từ đủ 14 tuổi trở lên, hoạt động bán dâm có tính chất thường xuyên; có nơi cư trú nhất định thì có thể áp dụng biện pháp giáo dục tại địa phương (xã, phường, thị trấn); đây là biện pháp được áp dụng khi nhận thấy không cần cách ly đối tượng khỏi cộng đồng. 

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm