Viết, vẽ bậy lên tường nhà người khác bị xử phạt thế nào?

Hành vi viết, vẽ bậy lên tường nhà người khác mà chưa được sự đồng ý hay cho phép của chủ sở hữu là hành vi vi phạm pháp luật; xâm phạm, phá hoại tài sản của người khác, làm trật tự công cộng. Vậy pháp luật có quy định gì về hành vi trên? Viết, vẽ bậy lên tường nhà người khác sẽ bị xử phạt thế nào? Cùng Luật sư X tìm hiểu trong bài viết dưới đây nhé.

Căn cứ pháp lý

  • Bộ luật hình sự năm 2015
  • Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Nội dung tư vấn

1. Hành vi viết, vẽ bậy lên tường nhà người khác có vi phạm pháp luật không?

Hành vi viết, vẽ hình lên tường nhà người khác mà chưa được sự đồng ý, cho phép là hành vi vi phạm pháp luật. Bởi vì, tường nhà, hàng rào nhà ở là tài sản thuộc sở hữu cá nhân do đó nếu vẽ, bôi bẩn hay bất kỳ tác động nào đều phải xin phép trước khi thực hiện.

 

Nhiều gia đình đã bỏ ra số tiền khá lớn để trang trí, sơn sửa nhà cửa, tường rào nên khi bị bôi bẩn, vẽ hình ảnh không phù hợp làm cho họ thiệt hại số tiền đã sơn, trang trí trước đó, đồng thời gây mất thẩm mỹ chung. Do đó, viết, vẽ bậy lên tường nhà người dân là hành vi xâm phạm, phá hoại tài sản cần phải xem xét xử lý theo quy định pháp luật.

 

Dưới góc độ pháp luật, tùy tính chất, mức độ thiệt hại mà có thể xem xét để xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản.

 

2. Xử phạt hành chính

Theo Khoản 2 Điều 7 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình:

"Điều 7. Vi phạm quy định về giữ gìn vệ sinh chung

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đổ, ném chất thải, chất bẩn hoặc các chất khác làm hoen bẩn nhà ở, cơ quan, trụ sở làm việc, nơi sản xuất, kinh doanh của người khác;”

Bên cạnh đó, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: người vi phạm sẽ buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu.

 

3. Xử phạt hình sự

Hành vi viết, vẽ bậy lên tường, cửa nhà của người khác có thể cấu thành tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản được quy định tại Điều 178 Bộ Luật Hình sự 2015, sửa đổi năm 2017:

"Điều 178. Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

c) Tài sản là bảo vật quốc gia;

d) Dùng chất nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

đ) Để che giấu tội phạm khác;

e) Vì lý do công vụ của người bị hại;

g) Tái phạm nguy hiểm,

3. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

4. Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm".

 

Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản được quy định trong Bộ luật Hình sự hiện hành. Hành vi cố ý làm hư hỏng tài sản là hành vi cố ý phá hoại, đập phá hoặc các hành vi khác có tính chất làm hư hỏng tài sản của người khác và làm cho tài sản đó bị hư hỏng, giảm giá trị sử dụng tuy nhiên có thể sửa chữa được, khôi phục lại một phần hay toàn bộ giá trị sử dụng.

Theo đó, đối với hành vi cố ý viết, vẽ lên tường, phá hoại cửa nhà người khác làm mất giá trị sử dụng, khiến chủ sở hữu tài sản đó phải sửa chữa hoặc khôi phục, sơn lại, thiệt hại có giá trị từ 2.000.000 đồng trở lên hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp:

  • Đã bị xử phạt vi phạm hành chính mà còn vi phạm;
  • Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;
  • Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;
  • Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;
  • Tài sản là di vật, cổ vật

Người vi phạm có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 20 năm. Tùy vào tình tiết định khung hình phạt và giá trị thiệt hại cho tài sản sẽ chịu mức phạt khác nhau.

 

Hy vọng bài viết hữu ích đối với bạn!

Trân trọng

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ luật sư tranh tụng tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
Hiển thị tất cả kết quả cho ""
ĐẶT LỊCH LÀM VIỆC

Qúy khách có thể đặt lịch để nhận được sự hỗ trợ trực tiếp từ Luật sư X với chi phí từ 990.000 đ