17

Th 06

Xử lý thế nào khi bị công an yêu cầu dừng xe

Xử lý thế nào khi bị công an yêu cầu dừng xe

  • Hoàng Sơn
  • 0 bình luận
Người dân đang tham gia giao thông bị lực lượng chức năng dừng lại và bị cáo buộc lỗi vi phạm, lúc đó người này đã bị coi là "người vi phạm" chưa? Liệu dân có quyền xem quyết định lập chốt (bắt giữ) của lực lượng đó không ạ.

 

Trả lời:

 

Căn cứ

  • Luật xử lý vi phạm hành chính
  • Thông tư 01/2016/TT - BCA

 

Nội dung tư vấn

Luật xử lý vi phạm hành chính quy định

Điều 3. Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính
1. Nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:
đ) Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính;

Do đó khi bạn bị dừng xe mà cho rằng việc đưa ra lỗi là không chính xác thì bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu CSGT chứng minh về lỗi của mình.
 

Tuy nhiên, tài xế phải xuất trình giấy tờ khi CSGT yêu cầu. Bởi Thông tư 01/2016/TT - BCA có quy định về quyền hạn của CSGT

Điều 5. Quyền hạn

1. Được dừng các phương tiện đang tham gia giao thông đường bộ; kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện; kiểm soát người và giấy tờ của người điều khiển phương tiện, giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện đang kiểm soát, việc thực hiện các quy định về hoạt động vận tải đường bộ theo quy định pháp luật.

 

Nói cách khác, CSGT được quyền yêu cầu người điều khiển phương tiện xuất trình giấy tờ, còn khi xử phạt thì người điều khiển phương tiện được quyền yêu cầu CSGT đưa ra bằng chứng chứng minh vi phạm.

 

Khuyến nghị

  1. LSX là thương hiệu hàng đầu về dịch vụ ly hôn tại Việt Nam
  2. Nội dung tư vấn pháp luật mà LSX cung cấp, Quý vị chỉ nên xem như nguồn tài liệu tham khảo. Để có những những tư vấn rõ ràng và cụ thể hơn, hãy liên hệ với chúng tôi ngay
  3. Quý khách có thể đặt câu hỏi tại Livestream của LSX tại đây để được tư vấn trực tiếp nhất.

 

VIDEO THAM KHẢO

popup

Số lượng:

Tổng tiền: