Đá gà ăn tiền bị xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật?

bởi VanAnh
Đá gà ăn tiền bị xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật

Trưa 24/11, Công an tỉnh Tiền Giang bắt quả tang 13 đối tượng đang có hành vi đánh bạc dưới hình thức đá gà ăn tiền. Vậy hành vi Đá gà ăn tiền bị xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật? Hãy cùng Luật sư X tìm hiểu

Tóm tắt vụ việc:

Địa điểm các đối tượng tổ chức đánh bạc thuộc phần đất của ông Nguyễn Thanh V., thuộc ấp Long Tường, xã Long An, huyện Châu Thành. Tại hiện trường, lực lượng Công an thu giữ 4 con gà, 12 cặp cựa, một cân đồng hồ, 13 xe môtô, gần 15 triệu đồng và nhiều dụng cụ khác để phục vụ cho việc đá gà.

Theo điều tra ban đầu, tụ điểm đá gà trên do Trần Quang Sơn (49 tuổi), quê Hải Phòng, đang thường trú phường 10, TP Mỹ Tho, tỉnh Tiền Giang và Nguyễn Thanh Vân (49 tuổi), thuộc ấp Long Tường, xã Long An, huyện Châu Thành tổ chức. Xung quanh tụ điểm đá gà có hàng rào bao bọc và có người cảnh giới.

Căn cứ pháp lý

Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017

Nghị định 167/2013/NĐ-CP

Nội dung tư vấn

Đá gà ăn tiền phạm tội gì?

Đá gà là một thú vui phổ biến và đã có từ lâu của người Việt Nam. Việc người dân chơi đá gà như một trò chơi dân gian không phải là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, người chơi đá gà với mục đích ăn tiền là hành vi vi phạm pháp luật. Hành vi này được coi là hành vi đánh bạc trái phép.

Vì vậy đá gà ăn tiền có thể bị xử phạt hành chính; hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; về Tội đánh bạc trái phép quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự.

Hành vi đánh bạc trái phép là gì?

Căn cứ Khoản 1, Điều 1 Nghị quyết số 01/2010/NQ-HĐTP

Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào; với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vậ;t mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép; hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép; nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Đá gà ăn tiền bị xử lý như thế nào theo quy định của pháp luật?

Xử phạt hành chính

Hành vi đá gà ăn tiền được coi là hành vi đánh bạc trái phép, có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP như sau: 

“2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác“.

Như vậy, hành vi đá gà ăn tiền được coi là hành vi đánh bạc trái phép và có thể bị xử phạt hành chính với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Tuy nhiên, chỉ xử phạt hành chính nếu tiền và hiện vật chơi đá gà dưới 5.000.000 đồng, nếu tiền và hiện vật chơi đá gà trên 5.000.000 đồng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Hình thức xử phạt bổ sung

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính; và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có; đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

Truy cứu trách nhiệm hình sự

Căn cứ theo khoản 3 điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017

Khung 1

Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng; phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

  • Hành vi đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;
  • Hành vi đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền; hiện vật trị giá dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này; hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội Tổ chức đánh bạc quy định tại Điều 322 của Bộ luật này; chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Khung 2

Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm đối với một trong các hành vi sau:

  • Có tính chất chuyên nghiệp;
  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
  • Sử dụng mạng internet; mạng máy tính; mạng viễn thông; phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Tái phạm nguy hiểm.

Hình phạt bổ sung

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Cấu thành tội phạm của Tội đánh bạc

Chủ thể

Cá nhân đủ năng lực chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật; và người từ đủ 16 tuổi trở lên.

Khách thể

Hành vi ảnh hưởng đến trật tự công cộng, an toàn xã hội.

Pháp luật Việt Nam nghiêm cấm mọi hoạt động đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào và coi đây là hành vi xậm phạm đến trật tự an toàn xã hội.

Mặt chủ quan của tội phạm

Người phạm tội thực hiện hành vi đánh bạc là do cố ý. Biết đó là hành vi vi phạm pháp luật vẫn thực hiện.

Mục đích là nhằm lấy tiền; tài sản từ người thua bạc.

Mặt khách quan của tội phạm

Hành vi khách quan

Người phạm tội thực hiện hành vi đánh bạc bằng nhiều hình thức khác nhau. Nếu trước đầy đánh bạc chủ yếu; là bằng hình thức tổ tôm, xóc đĩa, bài tây; thì bây giờ có rất nhiều hình thức đánh bạc như: chới số đề, cá độ bóng đá, chọi gà, cá độ đua ngựa, đua xe… thủ đoạn phạm tội cũng rất tinh vi.

Theo điều luật thì người có hành vi đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật đều bị coi là hành vi phạm tội. Tuy nhiên, trong thực tế không phải cứ tham gia trò chơi nào được thua bằng tiền hay hiện vật đều bị coi là hành vi phạm tội.

Hậu quả

Đối với tội đánh bạc thì không quy định hậu quả là dấu hiệu bắt buộc; nhưng lại quy định giá trị tiền hay hiện vật dùng để đánh bạc là dấu hiệu bắt buộc của cấu thành tội phạm này. Theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015; thì người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào; được,thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng; hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật hình sự hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật hình sự, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì đủ căn cứ để truy cứu trách nhiệm hình sự.

Giải quyết vấn đề

Như vậy, Căn cứ theo quy định trên; thì hành vi đá gà ăn tiền của tình huống trên; có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc; và có thể bị phạt tiền từ 20 triệu đồng đến 100 triệu đồng; cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Mời bạn xem thêm bài viết

Trên đây là tư vấn của luật sư X về vấn đề “. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Để biết thêm thông tin chi tiết và nhận thêm sự tư vấn,giúp đỡ của luật sư, hãy sử dụng dịch vụ tư vấn luật hình sự   hoặc liên hệ hotline: 0833.102.102.

Câu hỏi thường gặp

Cá độ bóng đá có phải là hành vi đánh bạc không?

“Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.
Các hành vi đánh bạc bao gồm: xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa…
Như vậy cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc trái phép.

Chứa chấp người đánh bạc trong nhà xử phạt ra sao?

Khoản 4 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình, anh/chị sẽ bị xử phạt như sau:
Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:
b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

Mức phạt tù thấp nhất với tội danh đánh bạc?

Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của BLHS hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của BLHS, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm