Dịch vụ đổi tên khai sinh chuyên nghiệp

bởi Quỳnh
Dịch vụ đổi tên giấy khai sinh tại huyện Đông Anh- Luật sư X

Đổi tên khai sinh là một thủ tục hành chính; tuy nhiên vấn đề này đang khá là nhạy cảm; và chưa được quy định rõ ràng trong luật. Chính vì vậy, việc thay đổi tên khai sinh luôn gặp những rào cản nhất định. Đó là lý do mà hàng ngày Luật sư X luôn nhận được rất nhiều câu hỏi của khách hàng về việc đổi tên khai sinh; cũng như việc cung cấp dịch vụ đổi tên khai sinh. Cùng Luật sư X điểm qua một vài câu hỏi như sau:

Xin chào Luật sư X, tôi tên là Nguyễn Văn Thoát; hiện đang cư trú tại Quận 3 Thành phố Hồ Chí Minh. Tôi năm nay đã 30 tuổi và đi làm được nhiều năm; nhưng đi đến đâu cũng bị trêu ghẹo về cái tên của mình. Qua tìm hiểu trên mạng tôi thấy rằng bên Luật sư X có cung cấp dịch vụ đổi tên khai sinh; tôi muốn tham khảo và mong được hỗ trợ. Xin cảm ơn!Nguyễn Văn ThoátChào Luật sư X, tôi muốn đổi tên khai sinh có được phép không? Giữ lại họ, chỉ đổi tên lót và tên cuối. Vì lý do tôi không thích tên trong giấy khai sinh của tôi, tôi có được phép đổi không? Tôi được biết Luật sư X có cung cấp dịch vụ đổi tên khai sinh, tôi muốn tham khảo và mong được hỗ trợ. Tôi xin cảm ơn!Lê Thị Nâu

Dựa vào các câu hỏi trên, Luật sư X xin cung cấp dịch vụ đổi tên khai sinh như sau: Về vấn đề thay đổi họ, tên trong giấy khai sinh là quyền của công dân được pháp luật công nhận. Tuy nhiên, không phải lúc nào người dân muốn cũng được phép thay đổi họ, tên của mình. Mà việc thay đổi khai sinh cần phải đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật. Vậy pháp luật quy định điều kiện để được thay đổi họ, tên khai sinh là gì?

Điều kiện để được thay đổi họ, tên trong giấy khai sinh

Điều kiện được thay đổi họ

Căn cứ Điều 27 Bộ luật Dân sự 2015 quy định 08 trường hợp cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan Nhà nước có thẩm quyền; công nhận việc thay đổi họ, gồm:

  • Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;
  • Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ; hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi; hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;
  • Khi người con nuôi thôi làm con nuôi; và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ; hoặc mẹ đẻ;
  • Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ; hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;
  • Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;
  • Thay đổi họ theo họ của vợ; họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài; để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân; hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;
  • Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;
  • Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Điều kiện được thay đổi tên

Theo quy định tại Điều 28 Bộ luật Dân sự 2015 khẳng định: Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan Nhà nước có thẩm quyền; công nhận việc thay đổi tên trong 07 trường hợp sau:

  • Theo yêu cầu của người có tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn; ảnh hưởng đến tình cảm gia đình; đến danh dự, quyền và lợi ích hợp pháp của người đó;
  • Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi; hoặc khi người con nuôi thôi làm con nuôi; và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;
  • Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ; hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;
  • Thay đổi tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;
  • Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài; để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân; hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;
  • Thay đổi tên của người đã xác định lại giới tính, người đã chuyển đổi giới tính;
  • Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Vậy trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định khi thay đổi họ, tên là trường hợp nào?

Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Thông tư 04/2020/TT-BTP, việc cải chính hộ tịch (thay đổi họ, tên) được giải quyết sau khi xác định có sai sót khi đăng ký hộ tịch (sai sót của người đi đăng ký hộ tịch; hoặc sai sót của cơ quan đăng ký hộ tịch); không cải chính nội dung trên giấy tờ hộ tịch đã được cấp hợp lệ; nhằm hợp thức hóa thông tin trên hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác.

Thủ tục đổi tên khai sinh

Căn cứ Điều 28 và Điều 47 Luật Hộ tịch 2014, thủ tục thay đổi họ, tên của công dân được tiến hành như sau: Bước 1: Nộp Tờ khai Người yêu cầu thay đổi họ tên nộp Tờ khai cải chính hộ tịch theo mẫu quy định (tại Thông tư 15/2015/TT-BTP; sửa đổi bởi Công văn 1288/HTQTCT-HT ngày 15/9/2016) và giấy tờ liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Đồng thời, cần xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi họ, tên; và các giấy tờ có liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi họ, tên của người đó. Bước 2: Nhận kết quả Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ; nếu thấy việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có cơ sở; công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch; cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch ký vào Sổ hộ tịch; và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu. Sau đó, ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh. Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc. Trường hợp đăng ký thay đổi họ, tên không phải tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây; thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản; kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến Ủy ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch trước đây; để ghi vào Sổ hộ tịch. Lệ phí thay đổi họ, tên Theo Điều 3 Thông tư 85/2019/TT-BTC, lệ phí hộ tịch thuộc thẩm quyền của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh. Mỗi tỉnh sẽ có một mức lệ phí thay đổi họ tên khác nhau. Việc thay đổi họ, tên không làm thay đổi; chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ. Sau khi thay đổi họ, tên trên giấy khai sinh, người thay đổi họ, tên có thể làm lại; điều chỉnh thông tin trên các giấy tờ có liên quan theo quy định của pháp luật.

Vì sao việc đổi tên khai sinh lại rất khó trong khi thủ tục thì có vẻ khá đơn giản?

Thủ tục đổi tên khai sinh nhìn thì có vẻ đơn giản, chỉ với 2 bước là có thể thay đổi được. Tuy nhiên, thực tế việc thay đổi tên khai sinh là cực kỳ khó. Nhiều trường hợp đã nộp đầy đủ hồ sơ nhưng vẫn bị cơ quan hộ tịch từ chối. Qua quá trình đại diện thực hiện cung cấp dịch vụ đổi tên khai sinh, Luật sư X gặp rất nhiều những trường hợp thay đổi tên với đa dạng những lý do khác nhau: Có người muốn thay đổi vì tên xấu; tên lót (tên đệm) có chữ “Thị” hoặc “Văn”. Có người lại muốn thay đổi tên vì trùng tên với anh em họ hàng; đồng nghiệp cùng cơ quan gây khó khăn khi giao tiếp. Cũng có người muốn thay đổi vì tên hay gây nhầm lẫn; đặc biệt với đối tác nước ngoài. Hay người khác lại muốn thay đổi; vì thầy phong thủy nói rằng giữ cái tên đó sẽ không hợp mệnh. Và còn rất nhiều những lý do khác nữa mà chúng tôi không tiện nói ở đây. Và tất cả trường hợp này thì dịch vụ đổi tên khai sinh của Luật sư X đều có thể tiếp nhận giải quyết; làm hài lòng quý khách. Một điều khá rõ ràng rằng những lý do chúng tôi vừa nêu ở trên; lại không hề có những căn cứ pháp lý rõ ràng theo quy định tại Điều 28 Bộ luật dân sự 2015. Theo kinh nghiệm cung cấp dịch vụ đổi tên khai sinh của Luật sư X thì việc thay đổi họ tên; và quyền của cá nhân; nhưng để được nhà nước xác thực quyền đó thì cần có những căn cứ; mà cụ thể là:

  • Trường hợp bố mẹ đổi tên cho con thì phải liên quan đến xác định nguồn gốc, huyết thống;
  • Trường hợp người trên 18 tuổi đổi tên thì sẽ cần những lý do như gây nhầm lẫn; ảnh hưởng đến tình cảm gia đình; đến danh dự, quyền và lợi ích hợp pháp của người đó;

……. Như đã nói thì việc đổi tên trong trường hợp có căn cứ pháp lý cũng đã rất khó để thực hiện thủ tục. Thêm nữa những trường hợp mà không có một căn cứ pháp lý chính thức lại còn khó khăn hơn. Xem thêm: Dịch vụ đổi tên khai sinh vì tên xấu

Dịch vụ đổi tên khai sinh của Luật sư X

Quý khách không mong muốn sử dụng cái tên cũ, vì lý do tên xấu; tên không hợp phong thủy; hay gây nhầm lẫn thì Luật sư X đều có giải pháp để thực hiện cung cấp dịch vụ đổi tên khai sinh. Luật sư X tự hào là đơn vị cung cấp dịch vụ đổi tên khai sinh chuyên nghiệp nhất tại Việt Nam. Chúng tôi có đội ngũ luật sư, chuyên viên pháp lý để sẵn sàng hỗ trợ; và cung cấp dịch vụ cho bạn với mọi yêu cầu bạn mong muốn (chỉ cần bạn hợp tác; và sẵn sàng trả một mức phí hợp lý mà thôi). Dịch vụ đổi tên được cung cấp qua 4 bước dịch vụ:Bước 1: Tư vấn sơ bộ về quá trình thực hiện thay đổi tên; và thảo luận về những căn cứ pháp lý phù hợp; Bước 2: Soạn thảo, hoàn tất hồ sơ hành chính có liên quan đến thủ tục thay đổi tên khai sinh; Bước 3: Đại diện nộp hồ sơ, nhận kết quả, khiếu nại hành chính (nếu có); Bước 4: Bàn giao kết quả đúng thời gian cam kết trên hợp đồng dịch vụ. Luật sư X cung cấp dịch vụ đổi tên khai sinh cho khách hàng với những yêu cầu:

  • Dịch vụ thay đổi họ;
  • Dịch vụ thay đổi tên khai sinh;
  • Dịch vụ thay đổi tên khai sinh cho con;
  • Dịch vụ thay đổi tên khai sinh cho người chuyển giới;
  • Dịch vụ thay đổi tên khai sinh vì tên xấu.

Xem thêm: Dịch vụ đổi tên khai sinh cho người chuyển giới

Phí dịch vụ đổi tên khai sinh là bao nhiêu?

Chi phí: Giá dịch vụ không cố định tùy vào mức độ phức tạp theo nhu cầu khách hàng; và chỉ từ 50.000.000 đồng. Luật sư X cam kết bồi thường khi khách hàng phát hiện giấy tờ giả; không phải do cơ quan thẩm quyền cấp. Đổi tên khai sinh là quyền, hãy liên hệ Luật sư X để thực thi quyền đó: 0936 289 102 để được hỗ trợ dịch vụ pháp lý này!

https://youtu.be/Nx5A1g-cy6g

Câu hỏi thường gặp

[sc_fs_multi_faq headline-0=”h4″ question-0=”Có lưu ý gì khi đổi tên hay không?” answer-0=”- Nếu thay đổi tên cho trẻ em từ 9 tuổi trở lên phải được sự đồng ý của người đó bằng văn bản. Văn bản này sẽ được nộp kèm trong bộ hồ sơ. – Chọn lựa tên mới phải tuân thủ quy định về cách đặt tên theo Bộ Luật dân sự 2015. Theo đó “Tên của công dân Việt Nam phải bằng tiếng Việt hoặc tiếng dân tộc khác của Việt Nam; không đặt tên bằng số, bằng một ký tự mà không phải là chữ.” – Việc thay đổi tên sẽ làm ảnh hưởng đến những thông tin liên quan như tên trên thẻ tin dụng ngân hàng, tên trong các hồ sơ về nhân thân tại nhà trường, công ty. Do đó, sau khi được chấp nhận đổi tên mới, các bạn nên làm thủ tục cải chính thông tin để tránh những phiền phức có thể xảy ra khi tên của bạn không được nhất quán. ” image-0=”” count=”1″ html=”true” css_class=””]

[sc_fs_multi_faq headline-0=”h4″ question-0=”Lệ phí đăng ký lại khai sinh ở Hà Nội là bao nhiêu?” answer-0=”Nghị quyết 20/2016/NQ-HĐND được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị quyết 09/2018/NQ-HĐND do Hội đồng nhân dân TP. Hà Nội ban hành quy định mức lệ phí đăng ký lại khai sinh là 5.000 đồng/1 việc tại UBND cấp xã, 50.000 đồng/1 việc tại UBND cấp huyện.” image-0=”” count=”1″ html=”true” css_class=””]

[sc_fs_multi_faq headline-0=”h4″ question-0=”Lệ phí đăng ký lại khai sinh ở TP. Hồ Chí Minh là bao nhiêu?” answer-0=”Mức thu đăng ký lại khai sinh tại UBND cấp xã là 5.000 đồng/trường hợp, cấp huyện là 50.000 đồng/trường hợp theo Nghị quyết 124/2016/NQ-HĐND do Hội đồng nhân dân TP. Hồ Chí Minh ban hành.” image-0=”” count=”1″ html=”true” css_class=””]

5/5 - (1 bình chọn)

Có thể bạn quan tâm